Thailand Freediving
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

แนะนำเรื่องอุปกรณ์พื้นฐานที่จำเป็นสำหรับ free diving หน่อยครับ

5 posters

Go down

แนะนำเรื่องอุปกรณ์พื้นฐานที่จำเป็นสำหรับ free diving หน่อยครับ Empty แนะนำเรื่องอุปกรณ์พื้นฐานที่จำเป็นสำหรับ free diving หน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Tue Aug 25, 2009 9:11 am

พี่ Mee+ รบกวนพี่ถ้ามีเวลานะครับ ช่วย ให้ความรู้น้องๆ ที่กระทู้นี้ดัวยนะครับ
ghostpipe
ghostpipe

ขึ้นไปข้างบน Go down

แนะนำเรื่องอุปกรณ์พื้นฐานที่จำเป็นสำหรับ free diving หน่อยครับ Empty Re: แนะนำเรื่องอุปกรณ์พื้นฐานที่จำเป็นสำหรับ free diving หน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ  Jawsss Wed Aug 26, 2009 7:00 pm

เข้ามารอคุณครู bounce
Jawsss
Jawsss

แนะนำเรื่องอุปกรณ์พื้นฐานที่จำเป็นสำหรับ free diving หน่อยครับ Empty Re: แนะนำเรื่องอุปกรณ์พื้นฐานที่จำเป็นสำหรับ free diving หน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Thu Aug 27, 2009 9:01 am

ผมก็ยังไม่ใช่ผู้ชำนาญนะครับ แต่พอจะบอกได้คร่าวๆ ก่อนละกันว่า คงต้องมี

1. mask หรือหน้ากากดำน้ำ

คงหมายถึงประเภทที่มี silicon ครอบจมูก หรือ nose pocket นะครับ ถ้าไม่มี จะเรียกว่า goggles หรือแว่นตาว่ายน้ำครับ ผมก็เห็นบางคนใช้ครับ แต่ต้องมี ที่บีบจมูกที่เรียกว่า nose clip ด้วยเพื่อไม่ให้น้ำเข้าจมูก

ถ้าเราดำแบบ static apnae (กลั้นหายใจอยู่นิ่งๆ ) หรือ dynamic (กลั้นหายใจว่ายใต้น้ำ) ทั้งแบบใช้ fin หรือไม่ใช้ ก็อาจไม่จำเป็นต้องใช้ mask แต่ mask มีความสำคัญตรงที่ ถ้าเราต้องดำลึกเอาแค่สัก 5 เมตร ที่สระเกษตรนี่ก็พอ จะรู้สึกว่า goggles มันบีบลูกตาแล้ว เพราะเมื่อยิ่งดำลึกขึ้น ความกดดันมีมากขึ้น อากาศใน googles ก็จะหดตัวเล็กลงทำให้เกิดอาการบีบ หรือภาษาอังกฤษใช้คำว่า squeeze เพราะฉะนั้น การดำแบบ vertical ลงใต้น้ำ ไม่ว่าจะเป็นประเภทใดๆ ก็ตาม เช่น constant weight หรือ free immersion (สาวเชือกลงไป) ต้องใช้ mask ครับ

ลักษณะของ mask สำหรับ freediving ที่สำคัญที่แตกต่างไปจาก scuba diving คือ ควรเป็นแบบ low volume ซึ่งหมายถึงเมื่อครอบลงไปที่หน้าแล้ว อากาศที่อยู่ภายในช่องว่างของ mask มีปริมาณน้อยมากกว่า mask แบบ scuba ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ เพราะอะไรถึงต้องเป็นอย่างนั้น

อย่างที่อธิบายไปแล้วว่า เมื่อเราดำน้ำยิ่งลึกเท่าไร ความกดดันของน้ำที่อยู่รอบๆ ตัวเรา จะส่งผลต่อความกดอากาศที่อยู่ภายใน mask ทำให้อากาศใน mask มีปริมาตรน้อยลง และถ้าเราไม่ต้องการให้ mask squeeze หรือบีบรัด หรือดูดลูกตาเราจนเกิดอาการบวดหน้าและตาแล้วละก็ เราต้องใช้ลมจากปอดพ่นเบาๆ ออกทางจมูกเข้าสู่หน้ากากเพื่อลดแรงกดดันดังกล่าว คือเป็นการเติมอากาศเข้าไปใน mask นั่นเอง

ที่นี้การดำน้ำแบบ freediving ต่างจาก scuba ตรงที่ เรามีอากาศเฉพาะที่อยู่ในปอดเราเท่านั้น ไม่ได้พกใส่ tank ลงไปใต้น้ำเหมือน scuba ดังนั้นเมื่อเราลงไปยิ่งลึกมากเท่าไร อากาศในปอดยิ่งหดตัวลงมากเท่านั้น เพราะฉะนั้นถ้า mask เป็นแบบ low volumn มากเท่าไรก็จะใช้อากาศเพียงน้อยนิดเท่านั้นในการลดความกดดัน โดยเฉพาะเวลาที่เราลงลึกจนอากาศในปอดหดตัวลงจนถึงระดับที่เรียกว่า residual volumn เราอาจจะไม่มีอากาศออกมา clear mask squeeze เลยก็ได้

สำหรับรูปแบบต่างๆ ของลองค้นดูทาง google พิมพ์คำว่า low volumn mask หรือ freediving mask ดูครับ น่าจะเจอหลายหน้า

วันนี้ขอแค่เรื่อง mask ก่อนนะครับ วันหน้าจะมาคุยกันเรื่องอุปกรณ์อื่นๆ ต่อ ท่านใดที่มีความรู้ก็เพิ่มเติมได้เลยนะครับ หรือถ้าผมผิดพลาดประการใด ก็ยินดีรับคำชี้แนะในการแก้ไขครับ
ghostpipe
ghostpipe

ตั้งหัวข้อ  Jawsss Thu Aug 27, 2009 12:14 pm

เข้ามาอ่าน ได้ความรู้ดีๆ เพิ่มเติมอีกแล้ว ขอบคุณครับ lol!
Jawsss
Jawsss

ตั้งหัวข้อ  Mee+ Fri Aug 28, 2009 9:40 pm

เกรงใจคุณghostpipe ลองอ่านดูจาก 2web คร่าว
http://www.freediving.biz/features/gear.html
http://www.impulseadventure.com/freedive/
จริงๆกะรอให้ครูmarlinผ่านมาสอน แต่เอาคร่าวๆตามความเข้าใจส่วนตัวผมละกัน ประการแรกfreedivingคือการใช้อากาศที่อึดไว้ 1ปอดเพื่อไปใต้น้ำได้นานสุด ไกลสุด หรือ ลึกสุดตามขีดความสามารถแต่ละคน ถ้าคิดตามนั้นผมขอแบ่งfreedivingเป็น 3disciplineตามแบบของผม
static ใช้อากาศที่อึดไว้ 1ปอด ให้อยู่ได้นานสุด
horizontal dynamic ใช้อากาศที่อึดไว้ 1ปอดขับเคลื่อนกล้ามเนื้อให้ไปไกลสุด
vertical dive ใช้อากาศที่อึดไว้ 1ปอดขับเคลื่อนกล้ามเนื้อ และปรับแรงดันหูชั้นกลางให้ไปได้ลึกสุด
อุปกรณ์ที่ใช้ก็ควรมีส่วนชั่วยให้ง่ายขึ้น นานขึ้น ไกลขึ้น ลึกลง ที่สำคัญปลอดภัยขึ้น อาจฃื้อที่มีขายหรือทำเองก็ได้ เช่น คุณเนทำ neck weightใช้ dynamic หรือ Herbert Nitsch ใช้ขวดโค๊กลิตรเปล่าสำรองอากาศในการดำno limit
Freediving mask ต้องเป็นแบบultra low volumeเน้นปริมาตรเล็กที่สุดไม่เน้นfield of visionเพราะปริมาตรที่มีคือdead air spaceฃึ่งคุณต้องเสียอากาศอันมีค่าจากในปอดของคุณไปปรับแรงดัน แล้วแถวๆ25-30ม.คุณจะรู้สึกmask squeezeเริ่มไม่มีอากาศไปปรับแรงดัน ที่เคยเห็นเขาใช้กันได้แก่ Aqualung SPHERA, Cressisub MINIMA, Sporasub SAMURAI สำหรับfreediving การมองเห็นไม่ใช่ประเด็นสำคัญ เพราะไม่ได้ทำให้ดำนานขึ้น ไกลขึ้น ลึกลง การไม่ใส่ mask ใช้แค่ noseclip ก็เป้นการลดการใช้อากาศได้ทางหนึ่ง หรืออีกทางเลือกเช่น Fluid goggle ที่ใช้น้ำแทนอากาศเลยไม่ต้องปรับแรงดันและzirconiaเป็นเลนส์แทนกระจกเพื่อชดเชยดัชนีหักเห
Mee+
Mee+

ตั้งหัวข้อ  Mee+ Mon Aug 31, 2009 4:55 pm

freediving fin ใช้ช่วยขับเคลื่อนใต้น้ำ เน้นไปข้างหน้าได้ระยะทางไกลใดยใช้พลังงานให้น้อย ไม่เน้นการบังคับเลี้ยว ที่เห็นมี 2แบบหลักๆ
long fin เช่น Cressisub GARA2000 ,GARA3000, Omersub MILLENIUM เป็น paddle fin คู่ แบบ fullfoot ยาวร่วมเมตร ท่าตีฟินที่เหมาะสมคือ ท่าถีบจักรยาน ตีฟินช้าๆ กว้างๆ
Monofin เช่น Binfin ,Waterway แบบที่คูณเนใช้เป็นฟินเดี่ยวยึดเท้าติดกัน ด้วยเทคนิคการว่ายและเทคโนโลยีปัจจุบัน monofinทำให้ว่ายได้เร้วได้ระยะทางไกลสุดใดยใช้พลังงานให้น้อยที่สุด แต่ต้องใช้ท่าdolphin kickให้เป็น
ฟินอาจมีวัสดุแตกต่างกันไปแข็งอ่อนตามกำลังขา เช่นfiberglass, cabon fiber, plastic เทคนิคการตีฟิน ฟินที่เหมาะกับคุณช่วยเพิ่มระยะทางและลดการใช้อากาศได้มาก แต่ใบฟินแข้งหรืออ่อนไปหรือเทคนิคตีฟินที่ไม่เหมาะกับฟินก็อาจทำให้เหนื่อยเป็นตะคริว
Mee+
Mee+

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Tue Sep 01, 2009 8:25 am

ขอบคุณมากครับพี่ Mee+

เดี๋ยวต้องเชิญครู Marlin มาช่วยให้ความรู้บ้างแล้วครับ
ghostpipe
ghostpipe

ตั้งหัวข้อ  Jawsss Thu Sep 03, 2009 11:20 am

จดๆๆๆๆ ขอบคุณทุกกูรูเลยครับ
Jawsss
Jawsss

ตั้งหัวข้อ  smallsmall Mon Dec 07, 2009 8:32 pm

Mee+ พิมพ์ว่า:เกรงใจคุณghostpipe ลองอ่านดูจาก 2web คร่าว
http://www.freediving.biz/features/gear.html
http://www.impulseadventure.com/freedive/
จริงๆกะรอให้ครูmarlinผ่านมาสอน แต่เอาคร่าวๆตามความเข้าใจส่วนตัวผมละกัน ประการแรกfreedivingคือการใช้อากาศที่อึดไว้ 1ปอดเพื่อไปใต้น้ำได้นานสุด ไกลสุด หรือ ลึกสุดตามขีดความสามารถแต่ละคน ถ้าคิดตามนั้นผมขอแบ่งfreedivingเป็น 3disciplineตามแบบของผม
static ใช้อากาศที่อึดไว้ 1ปอด ให้อยู่ได้นานสุด
horizontal dynamic ใช้อากาศที่อึดไว้ 1ปอดขับเคลื่อนกล้ามเนื้อให้ไปไกลสุด
vertical dive ใช้อากาศที่อึดไว้ 1ปอดขับเคลื่อนกล้ามเนื้อ และปรับแรงดันหูชั้นกลางให้ไปได้ลึกสุด
อุปกรณ์ที่ใช้ก็ควรมีส่วนชั่วยให้ง่ายขึ้น นานขึ้น ไกลขึ้น ลึกลง ที่สำคัญปลอดภัยขึ้น อาจฃื้อที่มีขายหรือทำเองก็ได้ เช่น คุณเนทำ neck weightใช้ dynamic หรือ Herbert Nitsch ใช้ขวดโค๊กลิตรเปล่าสำรองอากาศในการดำno limit
Freediving mask ต้องเป็นแบบultra low volumeเน้นปริมาตรเล็กที่สุดไม่เน้นfield of visionเพราะปริมาตรที่มีคือdead air spaceฃึ่งคุณต้องเสียอากาศอันมีค่าจากในปอดของคุณไปปรับแรงดัน แล้วแถวๆ25-30ม.คุณจะรู้สึกmask squeezeเริ่มไม่มีอากาศไปปรับแรงดัน ที่เคยเห็นเขาใช้กันได้แก่ Aqualung SPHERA, Cressisub MINIMA, Sporasub SAMURAI สำหรับfreediving การมองเห็นไม่ใช่ประเด็นสำคัญ เพราะไม่ได้ทำให้ดำนานขึ้น ไกลขึ้น ลึกลง การไม่ใส่ mask ใช้แค่ noseclip ก็เป้นการลดการใช้อากาศได้ทางหนึ่ง หรืออีกทางเลือกเช่น Fluid goggle ที่ใช้น้ำแทนอากาศเลยไม่ต้องปรับแรงดันและzirconiaเป็นเลนส์แทนกระจกเพื่อชดเชยดัชนีหักเห

ใช้ขวดโค๊กเป็นอากาศสำรองทำยังไงครับ
smallsmall
smallsmall

http://www.northkiteboardingclub.com/home

ตั้งหัวข้อ  Mee+ Tue Dec 08, 2009 5:25 pm

วิชา Freediving 101 Cool
ก่อนอื่น ต้องเข้าใจเรื่อง แรงกดดันที่เพิ่มขึ้นตามความลึกของน้ำ ปริมาตรของอากาศที่บีบอัดลงภายใต้แรงกดดัน ดังนั้น อากาศ 1 ปอดจะถูกบีบเหลือ ครึ่งปอด ที่ 10 เมตร และ 1ใน4 ที่ 30 เมตร และเริ่มไม่มีอากาศพอเคลียร์หู การเอาขวดโค๊กลิตรเปล่าๆต่อท่ออมลงไปด้วย = เอาอากาศ 1 ปอด + 1 ลิตร ดังนั้นเมื่อลงลึกก็จะเหลือปริมาตรอากาศมากกว่าปกติ drunken
Mee+
Mee+

ตั้งหัวข้อ  smallsmall Tue Dec 08, 2009 6:42 pm

ตอนกลับขึ้นมาจะไม่เกิดปัญหา อากาศขยายตัวเหรอครับ

ถ้าลงไปที่ความลึก 30 เมตรอากาศในปอดเหลือปริมาตรแค่ 1/4 แล้วเราหายใจเพิ่มเข้าไปอีก ที่ระดับความลึก 30 เมตร พอกลับขึ้นมา อากาศในปอดไม่ขยายตัวออกจนเกิดอาการบาดเจ็บเหรอครับ (หรือว่าหายใจออกตลอดเหมือนทำ ซีซ่า แบบสกูบา)

ปล อุปกรณ์ดำน้ำแบบ freediving เมืองไทยมีขายไหมครับ เมื่อเคยดู youtube มีอุปกรณ์ตัวนึงคล้ายๆกับ Reg ของ scuba แต่เอาไว้บริหารปอด ครับเห็นเค้าบอกว่า ช่วยให้ปอดมีความจุมากขึ้น โดยการเป่า ไม่รู้เรียกว่าอะไร แต่เห็นเป่าๆดูดๆ แล้วบิรหารปอดได้ดี ===>ไอ้นี่อ่ะครับ https://www.youtube.com/watch?v=wR1suB26jTM

เจอเว็ปที่ขายแล้วด้วย http://www.expand-a-lung.com/ (อยากได้สักอัน)
smallsmall
smallsmall

http://www.northkiteboardingclub.com/home

ตั้งหัวข้อ  Mee+ Wed Dec 09, 2009 8:40 am

Herbert Nitsch ใช้ตอนทำสถิติ No Limit ซึ่งเขาลงไปกว่า -214เมตรครับ เลยขีดจำกัดปอดของคนทั่วไปเยอะมาก คำนวณคร่าวๆ ถ้าปอดคนไทยตัวเล็กๆแบบเราๆท่านๆ คงแค่ไม่เกิน 6ลิตร ที่-214เมตร ปอดคงถูกบีบเหลือแค่ 6/22 = 272ซีซี พอๆกับกล่องนมUHT เขาเลยต้องใช้วิธีนี้ช่วย ผมเดาเอานะ เพราะเป็น No Limit ก็เลยใช้ ลองดูจากlinkครับ
http://www.herbertnitsch.com/
http://vimeo.com/7023806&autoplay=1
Mee+
Mee+

ตั้งหัวข้อ  toramarn Sat May 22, 2010 2:19 am

เห็นพูดถึง mask เลยมาขอเพิ่มเติมอีกรุ่นคือ Cressi-sub Superocchio ครับ ทาง Apnea-Total ที่ลันตาใช้รุ่นนี้อยู่ เห็นเขา (Jon) ว่าทนดีครับ

คงไม่เป็นการโฆษณานะครับ drunken
toramarn
toramarn

ตั้งหัวข้อ  Mee+ Sat May 22, 2010 8:46 am

คุณ toramarn ช่วยบอกให้คุณ ajake มาแฉ C4 Mustang VGR ให้ฟังหน่อย ว่าแหล่มขนาดไหน จะได้สร้างความอยากกก แก่สมาชิก What a Face What a Face
Mee+
Mee+

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics