Thailand Freediving
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ไป CWT แบบติดไปกับเรือ SCUBA ก็ไม่เลวนะ

Go down

ไป CWT แบบติดไปกับเรือ SCUBA ก็ไม่เลวนะ Empty ไป CWT แบบติดไปกับเรือ SCUBA ก็ไม่เลวนะ

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Mon Jul 25, 2011 9:05 am

เสาร์ อาทิตย์ ที่ผ่านมา ผมได้มีโอกาสไปซ้อม CWT ที่แสมสารกับร้านดำน้ำที่พานักเรียน open water ไปสอบ ระหว่างที่เข้าสอบกัน ผมก็ซ้อม Freediving ของผมไป

ก็ไม่ได้ลึกอะไรมากมาย ประมาณ 10 -15 เมตรไม่เกิน ก็ถือว่าใช้ได้ในแง่ของการไปฝึก skill พื้นฐานต่างๆ ตั้งแต่ การจัดเตรียมอุปกรณ์ต่างๆ ได้แก่ Buoy (ผมลองทำเองจากยางในรถยนต์ใช้ได้ดีครับ) โดยเฉพาะการจัดการกับเชือกเนี่ยปวดหัวเหมือนกัน ชอบพันกันจังเลย นอกจากนั้นก็มี Duck Dive, การนับ Fin Kick เพื่อเช็คระยะทาง การเคลียหูแบบ Frenzel ฯลฯ สารพัดที่จะนึกออกได้

ถ้าน้ำนิ่งๆ มีความเป็นไปได้อย่างสูงครับที่เราสามารถจะไปผูกทุ่นแล้วซ้อมที่ Hardeep ได้ เมื่อวานน้ำนิ่งมากๆ ครับ 2 - 3 ชั่งโมงได้ เสียดายมากที่ไม่มี Buddy ไปด้วย ไม่งั้นได้ลงลึกถึงท้องเรือแน่ๆ tongue

ผมว่าน่าจะเป็นทางเลือกในการฝึกซ้อมที่สะดวกอีกทางนะครับ คือ 2 คนก็ไปได้เลย ไม่ต้องนัดนัดหมายกันมากมายหลายคนเพื่อเฉลี่ยค่าเรือ เพราะบางครั้งนัดแล้วจำนวนไม่แน่นอน
เรือที่ว่าคือเรือ Ray น่าจะออกทุกอาทิตย์ ถ้าเรานึกอยากจะไปก็โทรเช็คเรือ เช็คตารางน้ำ ก็ไปได้เลย ผมยังไม่ได้เช็คค่าเรือสำหรับ non diver (scuba) ว่าเท่าไร ไว้เดี๋ยวบ่ายๆ จะมาตอบเพิ่ม ใครสนใจก็เชิญไปด้วยกันนะครับ

ghostpipe
ghostpipe

ขึ้นไปข้างบน Go down

ไป CWT แบบติดไปกับเรือ SCUBA ก็ไม่เลวนะ Empty Re: ไป CWT แบบติดไปกับเรือ SCUBA ก็ไม่เลวนะ

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Fri Jul 29, 2011 6:04 pm

ค่าบริการ 500 บาทครับ สำหรับ non - scuba diver แต่อาจจะดำที่ hardeep ได้ไม่นานนะครับ เต็มที่ ก็อาจจะ 1 ชม. ครับ เพราะทางเรือ ต้องเคลื่อนไปที่อื่นๆ ส่วนน้ำตื้นประมาณ 10 - 15 เมตร ก็ประมาณ วันละ 2 dive ครับ

ก็มีข้อดี ข้อเสียแตกต่างกันไปครับ
ghostpipe
ghostpipe

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics