Thailand Freediving
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ใครจะไปเรียน freediving บ้าง

a-bad
ghostpipe
6 posters

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

Go down

ใครจะไปเรียน freediving บ้าง Empty ใครจะไปเรียน freediving บ้าง

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Tue Aug 25, 2009 8:11 pm

ว่าจะไปเรียน course AIDA** ราวๆ เดือนพฤศจิกายนสักประมาณปลายเดือนครับ เพราะว่าเริ่ม season แล้ว
และให้ทาง instructor ที่มาใหม่ได้จะตระเตรียมความพร้อมก่อน ถ้าไปต้นๆ เลย บางทีเราไปแล้วอาจจะเป็น class แรกของเขา อาจไม่ราบรื่นนัก

กะว่าจะเรียน AIDA*** อีกครั้งราวๆ ปลาย season น่าจะเป็นประมาณเดือนมีนาคมครับ

อย่างไรก็ลองนัดหมายกันดูก่อนนะครับ

เรื่องร้านที่จะไปเรียนยังไม่แน่ใจ ขอสอบถามข้อมูลอีกสักพักหนึ่งครับ
ghostpipe
ghostpipe

ขึ้นไปข้างบน Go down

ใครจะไปเรียน freediving บ้าง Empty Re: ใครจะไปเรียน freediving บ้าง

ตั้งหัวข้อ  a-bad Thu Aug 27, 2009 1:58 pm

ขอตามไปโตย Razz
a-bad
a-bad

ใครจะไปเรียน freediving บ้าง Empty Re: ใครจะไปเรียน freediving บ้าง

ตั้งหัวข้อ  Mee+ Fri Aug 28, 2009 11:51 am

ลันตา รึ เกาะเต่า นัดกันชัดๆอีกที
Mee+
Mee+

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Tue Sep 01, 2009 8:39 am

คิดว่าน่าจะไปลันตาก่อนครับ เพราะตั้งใจจะเรียนของ AIDA

ส่วนที่เกาะเต่า เห็นพี่ Mee+ บอกว่าไม่ค่อยมีจุดน้ำลึกมากๆ ใช่ไหมครับ
เลยว่าจะไปลองที่ลันตาก่อน ซึ่งเปิดมาหลายปี
เพียงแต่ติดตรงที่ Instructor เปลี่ยนไม่ซ้ำหน้าทุกปี
ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะ OK หรือเปล่า

และอีกอย่าง เจ้าใหม่ที่จะมาเปิดสอนที่เกาะเต่า (Blue Immersion) เขาพึ่งมาเปิดเป็นปีแรก
กลัวว่าไปต้น season แล้วจะยังไม่ลงตัวเรื่องสถานที่ ต่างๆ
ถ้าเรียน AIDA** ที่ลันตาต้น season ไม่ work
ปลาย season จะลองสอบถามไปที่เกาะเต่า ของ Blue Immersion เพื่อเรียน AIDA*** อีกที

คนอื่นๆ คิดว่าไงบ้างครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
ghostpipe
ghostpipe

ตั้งหัวข้อ  Mee+ Wed Sep 02, 2009 9:08 am

ความลึก
วันแรกเรียนทฤษฎีก็ครึ่งวัน อีกครึ่งวันฝึกริมหาดตื้นๆ
วันถัดมา AIDA** ฝึกที่ความลึกประมาณ 18 -25ม. ส่วนAIDA*** ฝึกที่ความลึกประมาณ 25 -30ม.ซึ่งทั้งลันตาและเกาะเต่าลึกพอทั้งค่
การเดินทาง
กรุงเทพไปลันตาไม่ว่ารถหรือเครื่องต้องไปต่อรถต้จากแถวขนส่งกระบี่ก่อน กระบี่ไปลันตาอีกร่วมๆ 3ชม. ถ้าถึงกระบี่ค่ำอาจเลยเวลาแพข้ามเกาะหมดถ้าจำไม่ผิดประมาณ 6โมงเย็น หรืออ้อมไปภูเก็ตแล้วนั่งเรือข้าม ภูเก็ต พีพี ลันตา วันละ 2รอบ 3ชม.ครึ่งมั้ง แต่ราคาคอร์สBlueplanetรวมรับส่งไปกลับที่พัก
ส่วนApneaTotalเกาะเต่าเดินทางจากถนนข้าวสารโดยบัสต่อข้ามเกาะง่ายมาก แต่ระหว่างคอร์สต้องหาทางไปกลับร้านเอง
ส่วนBlueImmersion ยังไม่เปิดยังไม่เคยเรียนเลยไม่มีข้อมูล แต่กะจะไปลองเรียนประมาณตรุษจีนปีหน้า
ครูสอน
ผมเรียน 3ครั้ง 3ฝรั่งล้วนๆอังกฤษแปร่งๆ แต่ก็โอ

แก้ไขล่าสุดโดย Mee+ เมื่อ Thu Sep 03, 2009 7:51 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
Mee+
Mee+

ตั้งหัวข้อ  a-bad Wed Sep 02, 2009 9:27 pm

จริงๆผมที่ไหนก็ได้อ่ะครับ ไม่เน้นสถาบัน เน้นว่าได้เรียน
เกาะเต่าจะสะดวกเพราะเดินทางง่าย ไปเที่ยวมาหลายหน คุ้นที่คุ้นทาง
ลันตาเคยไปหนเดียว ต่อรถข้ามแพกันเมื่อยก้นเลย กว่าจะถึงเกาะ drunken
a-bad
a-bad

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Wed Sep 02, 2009 10:03 pm

มีคำถามเพิ่มเติมครับ

1. ที่เกาะเต่า ราวๆ ต้นพฤศจิกายน หรือปลายๆ หมดฝนแล้วใช่ไหมครับ
2. น้ำทะเลใส แดดสวยเหมือนอันดามันหรือเปล่าครับ
ghostpipe
ghostpipe

ตั้งหัวข้อ  Jawsss Thu Sep 03, 2009 11:15 am

ยังไม่เคยไปทั้งสองที่เลยครับ พอจะประมาณค่าใช้จ่ายเบื้องต้นคร่าวๆ ได้มั้ยครับ
แบบว่าอยากเรียน แต่แพงมากก็ต้องขอคิดหนักๆๆๆ
ถ้ามีหลายคนเนี่ย น่าจะพอต่อรองราคาได้บ้างนะครับ
Jawsss
Jawsss

ตั้งหัวข้อ  a-bad Thu Sep 17, 2009 6:05 pm

ตุลา ถ้าไม่ติดธุระที่ไหน ผมตั้งใจว่าจะไปเรียน 1 star ที่เกาะเต่าก่อนครับ
แล้วถ้าพี่ชัชไปเรียน 2 star จะได้ไปเรียนพร้อมกัน ^^

พี่ๆมีรายละเอียดของที่เกาะเต่ามั๊ยครับ
a-bad
a-bad

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Thu Sep 17, 2009 7:54 pm

ที่เกาะเต่า เข้าใจว่าปัจจุบันทีอยู่เจ้าเดียวคือ Apnea Total ซึ่งไม่ใช่ของ AIDA และไม่แน่ใจว่า เป็นของ FREE หรือไม่ ลองเช็คดูก่อนนะครับ
ส่วนของ Blue Immersion ซึ่งเป็นหลักสูตรของ AIDA นั้น ผมพยายามติดต่ออยู่ แต่ยังไม่ได้รับคำตอบเลย ตั้งนานแล้ว สงสัยจะไม่ work แล้ว

และถ้าเป็นช่วงตุลา ทาง Blue Immersion ยังไม่เปิดสอน จะเริ่มตอนเดือนพฤศจิกายน ซึ่งยังไม่รู้ว่าตั้งแต่วันที่เท่าไร เพราะยังไม่ตอบ e-mail ผมเลย

สงสัยต้องไปเรียนที่ลันตาแล้วมั้งครับเนี่ย ดูท่าทางบริการลูกค้ามากกว่า มีการส่ง news letter มาประจำ และปีนี้ก็เห็นว่าได้ Instructor เป็นชาวเยอมัน

พฤศจิกาไปได้ไหมครับ ถ้าได้จะได้ไปเกาะลันตาด้วยกัน

ค่าเรียน AIDA* ประมาณ 5700 บาท AIDA** 8100 บาท
ghostpipe
ghostpipe

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Tue Sep 22, 2009 2:19 pm

ตกลงคุณ a-bad จะไปเรียนช่วงไหนครับ ผมกำหนดไว้แล้วว่าจะไปประมาณ 7 -11 พย 52 ครับ ที่เกาะลันตาครับ เพราะที่ Blue Immersion ที่เกาะเต่าไม่มีการตอบกลับมาเลย ลองนัดหมายกันใหม่ก็ได้ถ้าพอปรับเวลากันได้ เผื่อจะได้มีเพื่อนเวลาไปเรียน ด้วยกัน
ghostpipe
ghostpipe

ตั้งหัวข้อ  a-bad Tue Sep 22, 2009 3:43 pm

ตุลา สามสัปดา์ห์แรก มีวันว่าง ส อา ครับ เลยจะไปเรียนเกาะเต่า่ก่อน เพราะคุ้่นที่ทาง และเดินทางง่าย
ส่วน พฤศจิ อยากไปลันตากับพี่ชัชอยู่ แต่ยังบอกไม่ได้ครับ ถ้าติดสอบก็อด ต้องรอตารางก่อนอ่ะครับ มันออกเดือนต่อเดือน drunken
a-bad
a-bad

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Tue Sep 22, 2009 10:44 pm

เกาะเต่าเรียนกับ Apnea Total หรือป่าว

พี่เพิ่งถามทาง Blue Planet ไปว่า A ควรเริ่มเรียน course ไหน เค้าบอกว่า ถ้าเป็น SCUBA แล้วเริ่มจาก ** ได้เลย สนใจไหม จะได้ประหยัดตังค์

เดี๋ยวจะลองถามดูว่าเรียนช่วงปลายตุลาได้หรือป่าว รอแป๊บนะครับ
ghostpipe
ghostpipe

ตั้งหัวข้อ  Nae Wed Sep 23, 2009 10:07 pm

ไปเรียนมาแล้วเอาเทคนิคต่างๆมาสอนกันมั่งนะคะ
Nae
Nae

ตั้งหัวข้อ  Mee+ Fri Sep 25, 2009 2:10 pm

เนไปเรียนต่อเด่ะ
Mee+
Mee+

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Tue Sep 29, 2009 5:47 pm

Blue Immersion ตอบ e-mail ผมกลับมาแล้วว่าจะมาเปิดสอนที่เกาะเต่าประมาณปลายเดือนพฤศจิกายน 52 และจะอยู่ถึงกุมภาพันธ์ 53 ใครสนใจไปเรียนกับที่นี่ ก็ลอง e-mail ไปจอง course ได้เลยนะครับ

ผมคงจะไปเรียน ** ก่อนที่ลันตา และค่อยไปลอง *** ที่เกาะเต่ากับ Blue Immersion ประมาณกลางธันวาคมครับ
ghostpipe
ghostpipe

ตั้งหัวข้อ  Mee+ Wed Sep 30, 2009 7:55 am

นอกจากขยันซ้อมยังขยันเรียนอีก Smile Very Happy
Mee+
Mee+

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Wed Sep 30, 2009 3:39 pm

พี่ Mee+ สบายดีหรือยังครับ อยากไปซ้อมกับพี่อีกครับ
ghostpipe
ghostpipe

ตั้งหัวข้อ  Mee+ Wed Oct 07, 2009 2:02 pm

ไซนัสผมยังไม่หายขาดหมอเลยห้ามลงน้ำ คงนาน แต่เรื่องเรียนยังเล็งอยู่ รบกวนช่วยอัพเดทกันหน่อยว่า ใคร? ไปเรียนที่ไหน? เมื่อไหร่? เผื่อไปด้วยกันได้
Mee+
Mee+

ตั้งหัวข้อ  a-bad Thu Oct 08, 2009 12:51 pm

ขอใ้ห้พี่หมีหายไว ๆ ครับ

พี่หมี ตอนไปเรียน F.R.E.E พี่เรียนกับใครอ่ะครับ ผมกำลังจะไปเรียนอาทิตย์หน้าเนี่ย ^^
a-bad
a-bad

ตั้งหัวข้อ  Mee+ Thu Oct 08, 2009 5:27 pm

"Jon" Ruiz De Argandona Zubizarreta, came to Koh Tao from the Basque Country few years ago to do his PADI scuba diving Dive Master on the way he start to train apnea becoming a Master Freediver as well.

Since then he is working at Apnea Total, in October ’08 he made his AT Instructor course. When ever his goes on holidays he likes spearfishing amount all the activities. You'll meet him at Apnea Total school.
Mee+
Mee+

ตั้งหัวข้อ  Nae Mon Oct 19, 2009 7:28 pm

พี่เอไปเรียนมาแล้วเป็นไงมั่งคะ? โอเคป่าวเกาะเต่า? เล่าให้ฟังหน่อย
ถ้าว่างก็มาซ้อมด้วยกันอีกนะคะพี่

เนก็อยากไปเรียนเพิ่มเหมือนกัน อยากไปซ้อมในทะเลด้วย
แต่มีอยู่สามสี่อย่างที่ต้องดู คือเรื่องเวลา เรื่องตังค์ ร่างกาย และจิตใจ
ซึ่งดูเหมือนจะไม่ค่อยสัมพันธ์กันเท่าไร Razz
Nae
Nae

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Mon Oct 19, 2009 10:37 pm

ผมกะว่าจะไปเรียนวันที่ 6 - 10 พย. นี้ ไว้กลับมาแล้วจะมาเล่าให้ฟังนะครับ
ghostpipe
ghostpipe

ตั้งหัวข้อ  Mee+ Tue Oct 20, 2009 7:41 am

ghostpipe พิมพ์ว่า:ผมกะว่าจะไปเรียนวันที่ 6 - 10 พย. นี้ ไว้กลับมาแล้วจะมาเล่าให้ฟังนะครับ
Shocked โรงเรียนไหน เกาะไหนครับ?? silent
Mee+
Mee+

ตั้งหัวข้อ  a-bad Tue Oct 20, 2009 3:43 pm

Nae พิมพ์ว่า:พี่เอไปเรียนมาแล้วเป็นไงมั่งคะ? โอเคป่าวเกาะเต่า? เล่าให้ฟังหน่อย
ถ้าว่างก็มาซ้อมด้วยกันอีกนะคะพี่

เนก็อยากไปเรียนเพิ่มเหมือนกัน อยากไปซ้อมในทะเลด้วย
แต่มีอยู่สามสี่อย่างที่ต้องดู คือเรื่องเวลา เรื่องตังค์ ร่างกาย และจิตใจ
ซึ่งดูเหมือนจะไม่ค่อยสัมพันธ์กันเท่าไร Razz

ยังครับ เน อากาศและคลื่นลมเกาะเต่ายังไม่เป็นใจ เลื่อนไปอาทิตย์หน้าแทน ปลายตุลา
ของพี่ชัชเขาไปเรียนที่ลันตาครับ พี่หมี ของ A.I.D.A.
a-bad
a-bad

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics