Thailand Freediving
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

การเตรียมความพร้อม ก่อนไปซ้อม constant weight CWT

Go down

การเตรียมความพร้อม ก่อนไปซ้อม constant weight  CWT  Empty การเตรียมความพร้อม ก่อนไปซ้อม constant weight CWT

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Mon Aug 20, 2012 9:02 pm

เนื่องจากเรามีการจัดซ้อม CWT หรือการดำน้ำในแนวดิ่งลึกโดยถ่วงน้ำหนักด้วยเข็มขัดตะกั่ว เพราะฉะนั้นเพื่อความพร้อม ผมขอเสนอ/แลกเปลี่ยนเรียนรู้เรื่องการเตรียมตัวดังนี้นะครับ

1. เตรียมอุปกรณ์ จากหัวถึงเท้า (เฉพาะส่วนที่เกี่ยวข้องกับการดำน้ำ ส่วนตัวแล้วแต่สไตล์ครับ) ดังนี้ครับ

mask
snorkel
wet suit
weight belt ควรเป็นแบบ rubber (แถบเข็มขัดยาง)
ถุงเท้า (ถ้าต้องการ)
fin ควรเป็นแบบ freediving fin มี 2 แบบ mono fin (คล้ายครีบหางวาฬ ใส่แล้วต้องตีเท้าคู่ ไม่เหมาะกับการซ้อม) หรือ bi fin (แยกตีขาอิสระ) เหมาะแก่การซ้อม ที่ต้องคอยสลับกัน safe buddy)

2. ทานอาหารเช้าแบบเบาๆ ย่อยง่ายๆ
เนื่องจากต้องเดินทางไปซ้อมที่แสมสาร หรือไม่ก็พัทยา ต้องตื่นแต่เช้าน่าจะก่อน 6 โมงเช้า และใช้เวลาเดินทางประมาณ 2-3 ชม. ลงเรืออีกประมาณ 1 ชม. ถึงจะได้เริ่มลงน้ำซ้อม ถ้าจะไม่กินอะไรไปเลยก็คงจะหิวตายแน่ๆ แต่ก็ไม่ใช่กินเหมือนวันปกติ ควรเป็นอาหารเบาๆ ย่อยง่าย ให้พลังงาน เช่น ผลไม้ น้ำหวาน หรือโจ๊ก ผมก็ว่าได้นะ แต่อย่าใส่หมูเยอะ ไม่ใช่อะไรถ้าอิ่มมากไป เวลาดำน้ำมันจะพะอึดพะอม จะอ๊วกได้ ที่สำคัญไม่ควรดื่มนม เพราะจะเป็นการกระตุ้นให้เกิดเมือกในโพรงจมูกได้

3. ออกจากบ้านเจอกันที่จุดนัดพบให้ตรงเวลา อย่า late
อาจจะเจอกันเพื่อ car pool ไปด้วยกัน หรือบางคนจะไปเจอกันที่ท่าเรือเลยก็ได้ นัดหมาย นัดเวลา เตรียมแผนที่ ศึกษาเส้นทาง การเดินทางให้ชัดเจน
ทั้งนี้เพราะถ้าสาย ในบางครั้ง เราจะต้องไปให้ถึงจุดดำก่อนที่กระแสน้ำมันจะไหลแรง ถ้าเรามาช้าเวลาที่ดำน้ำแล้วกระแสนิ่งๆ อาจจะสั้นลง หรือ ต้องย้ายจุดดำไปไกลขึ้น แล้วมันเสียเวลา เป็นต้น

4. ขึ้นเรือแล้ว เตรียมความพร้อมเข้าสู่ freediving mode เลย
คือ สงบจิตใจ ทำใจให้สบาย ผ่อนคลาย ไม่เครียด ไม่ตั้งความหวังว่าจะต้องมาซ้อมให้ได้อย่างโน้น อย่างนี้ เราไม่ได้มาทำสถิติ เรามาซ้อม เพิ่มพูนประสบการณ์ นะครับ
ระหว่างเรือวิ่ง ทำการยืดเหยียดกล้ามเนื้อ ไล่ตั้งแต่บนลงล่างกันเลย พอเรือจอดจะได้ช่วยกันเตรียมอุปกรณ์ และจะได้ลงน้ำกันเลย

5. ตั้งใจฟัง brief
ก่อนฝึกซ้อม ผู้จัด (หรือผมเองนั่นแหละ) จะ brief เรื่องการจัดระบบการซ้อม (ใครลง line ไหน ใคร buddy ใคร ฯลฯ) เรื่องความปลอดภัยในการฝึกซ้อม ซึ่งถือเป็นหัวใจสำคัญของ การดำน้ำแบบ freediving ตั้งใจฟังให้ดีนะครับ ต้องทำอะไรบ้าง หากมีเหตุการณ์ไม่คาดฝันเกิดขึ้น (ไม่อยากให้มีเกิดขึ้นเลย ลูกยังเล็กอยู่ เห็นใจด้วยนะครับ) ที่สำคัญ อย่าห้าว อย่าฝืน ค่อยๆ เป็น ค่อยๆ ไป

คิดว่าเท่านี้นะครับ ใครมีอะไรก็ช่วยเพิ่มเติมด้วย

ghostpipe
ghostpipe

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics