Thailand Freediving
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

รายงานการซ้อมในทะเล 6 ก.ย. 52

3 posters

Go down

รายงานการซ้อมในทะเล 6 ก.ย. 52 Empty รายงานการซ้อมในทะเล 6 ก.ย. 52

ตั้งหัวข้อ  Marlin Mon Sep 07, 2009 1:13 am

สุดสัปดาห์ที่ผ่านมาไปซ้อมในทะเลมาครับ พอดีนักด้ำน้ำมีน้อยก็เลยมีโอกาสลงเคาะสนิม ให้เจ้านัน เด็กเรือที่สามารถดำได้เท่าๆ กันทั้งที่ไม่ได้ไปเรียนมา เป็นคนดูแลผลัดกันดำครับ เริ่มเดิมทีตั้งใจว่าจะดำในวันเสาร์แต่มัวแต่นอนอยู่ เลยต้องมาซ้อมวันอาทิตย์วันเดียวครับ

จอดเรือให้นักดำน้ำสกูบาลงที่เรือจมสุทธาทิพย์ แล้วก็ผูกเชือกถ่วงตะกั่วลงที่ Platform ท้ายเรือ กะว่าลงได้สักสิบเมตรก็ดีใจแล้วครับ เพราะไม่ได้ดำฟรีไดวิ่งมานานเหลือเกิน ไดว์แรกดำลงไปสิบเมตรเลย เห็นกราบเรือสุทธาทิพย์อยู่ใกล้ๆ ขึ้นมาก็เลยให้เจ้านันปล่อยเชือกลงไปอีกห้าเมตร

ไดว์ต่อๆ มาก็ดำถึงเรือจมสุทธาทิพย์ทุกครั้งเลยครับ ความลึกสิบห้าเมตรเท่านั้นเอง แต่ไม่กล้าลงลึกต่อไปกว่านั้นในครั้งนี้ คิดว่าจะค่อยๆ เพิ่มความลึกทีละนิดน่าจะปลอดภัยกว่า จำได้ว่าช่วงแรกๆ ที่ฟิตจัดไปซ้อมประจำ ช่วงที่ผ่านพ้นสิบเจ็ดเมตร ยี่สิบสามเมตร ยี่สิบเจ็ดเมตร หากผลักดันตัวเองมากเกินไปจะบาดเจ็บด้วยอาการ Lung Squeeze หลายครั้ง จนครูฟรังซัวร์ต้องแนะนำให้ผ่อนคลายปล่อยตัวไปตามแรงกดของน้ำ เนื่องจากช่วงแรกๆ พอเจอความกดดันผมก็จะเกร็งตัวต้านไว้ ครูบอกว่าทำอย่างนั้นจะยิ่งทำให้ปอดถูกบีบได้มากกว่าปล่อยตัวสบายๆ ซะอีก

พรุ่งนี้หากไม่ยุ่งกับงานเกินไปนัก จะลงซ้อมในสระที่ทำงานครับ แต่สงสัยจะหาเซฟตี้ไดเวอร์ยากสักนิด เพราะนักเรียนทั้งหลายที่นี่ยังไม่ได้เรียนฟรีไดวิ่งกัน
Marlin
Marlin

ขึ้นไปข้างบน Go down

รายงานการซ้อมในทะเล 6 ก.ย. 52 Empty Re: รายงานการซ้อมในทะเล 6 ก.ย. 52

ตั้งหัวข้อ  Nae Mon Sep 07, 2009 7:36 am

หวัดดีค่ะพี่ Marlin
15 เมตรก็ถือว่าไม่เลวเลยนะคะสำหรับการเคาะสนิม
เนได้แต่ซ้อมในสระอย่างเดียวเลย เวลาไปทะเลก็ดำแต่สคูบ้า ดำเล่นตัวเปล่าก็ไม่เคยเกิน 15 เมตร
เคยให้เพื่อนช่วยดูบนผิวน้ำให้ตอนดำเล่น เขาบอกว่ากลัว ทำไมเราหายไปนานจัง (ซึ่งความจริงแค่นาทีหรือสองนาทีเองเวลาลงไปแล้วขึ้นมา)

ถ้าว่างก็เชิญมาซ้อมด้วยกันที่สระนะคะ
Nae
Nae

รายงานการซ้อมในทะเล 6 ก.ย. 52 Empty Re: รายงานการซ้อมในทะเล 6 ก.ย. 52

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Mon Sep 07, 2009 7:58 am

แสดงว่าน้ำไม่ขุ่น และไม่แรงมากใช่ไหมครับ เพราะปกติจุดนั้นน้ำจะแรง

อยากไปซ้อมที่เรือครูครับ คงไม่นานครับ ต้องหาเวลาไปให้ได้

และถ้าครูมีเวลา ก็มาซ้อมกับพวกเรานะครับ ที่บ้านกล้วยหรือที่เกษตรก็ได้ครับ
ghostpipe
ghostpipe

ตั้งหัวข้อ  Marlin Mon Sep 07, 2009 11:57 pm

จะพยายามหาเวลาไปซ้อมในสระด้วยกันครับ เสียแต่ว่าเสาร์อาทิตย์ต้องออกทะเลซะส่วนใหญ่ ว่างๆ ก็ยกพวกไปซ้อมในทะเลด้วยกันก็ไม่เลวนะครับ

น้ำช่วงนั้นเป็นช่วงน้ำตายครับ ไม่ไหลและก็ไม่ขุ่น ต่อไปนี้สัปดาห์ไหนไม่ต้องสอนดำน้ำก็จะซ้อมฟรีไดวิ่งต่อละครับ วันนั้นอันที่จริงจะดำลึกกว่า 15 เมตรก็คงได้ แต่มันปอดซะก่อนนะครับ คงต้องปรับอารมณ์กันสักพักกว่าจะลงลึกกว่ายี่สิบครับ
Marlin
Marlin

ขึ้นไปข้างบน