Thailand Freediving
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ว่าด้วยเรื่องสถิติโลก freediving

4 posters

Go down

ว่าด้วยเรื่องสถิติโลก freediving Empty ว่าด้วยเรื่องสถิติโลก freediving

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Mon Sep 07, 2009 9:35 pm

วันนี้อยากเล่าสู่กันฟังเรื่องสถิติโลกของ Freediving ครับ

เป็นสถิติโลกที่ได้รับการรับรองจากสมาคมที่ถือว่าเป็นที่ยอมรับแห่งหนึ่งทางด้าน freediving ของโลกครับ
ซึ่งก็คือ AIDA (International Association for the Development of Apnea)

ก่อตั้งอย่างเป็นทางการเมื่อวันที่ 2 เดือนพฤศจิกายน ปี ค. ศ. 1992 และมีการจัดการแข่งขันระดับโลกเป็นครั้งแรกเมื่อเดือนตุลาคม ค. ศ. 1996 ครั้งนั้นมีผู้เข้าร่วมเพียง 25 คนเท่านั้น หลังจากนั้นเมื่อกีฬานี้เริ่มเป็นที่รู้จัก ในหลายๆ ประเทศก็มีการตั้งเป็นสมาคมที่เป็นสมาชิกของ AIDA ของประเทศตนเองขึ้น และมีการจัดการแข่งขันมาตลอด

ปัจจุบันสถิติโลกสำหรับผู้ที่เริ่มสนใจกีฬาประเภทนี้คงจะมีคำถามในลักษณะที่ว่า

- ดำน้ำได้นานที่สุดกี่นาที ซึ่งน่าจะหมายถึง การดำน้ำประเภทกลั้นหายใจอยู่นิ่งๆ กับที่ ที่เรียกว่า Static Apnea (STA) ล่าสุดเพิ่งทำลายสถิติโลกได้ไม่นานมานี้นี่เอง อยู่ที่ 11 นาที 35 วินาที เมื่อวันที่ 8 มิถุนายน 2009 และฝ่ายหญิง อยู่ที่ 8 นาที 23 วินาที ในวันที่ 21 สิงหาคม 2009 เดือนที่แล้วนี่เอง ไม่น่าเชื่อนะครับว่าคนเราจะกลั้นหายใจได้นานขนาดนี้ และสถิติจะถูกทำลายได้อยู่เรื่อยๆ

- ดำได้ลึกที่สุดกี่เมตร อันนี้มีหลายประเภทครับ เอาเป็นว่าถ้าลึกสุดๆ จริงๆ ก็คงเป็นประเภทที่เรียกว่า No Limit คือดำลงไปด้วย Sled และกลับขึ้นมาด้วย Balloon ฝ่ายชายไปได้ลึกสุดที่ 214 เมตร เมื่อวันที่ 14 มิถุนายน 2007 ส่วนฝ่ายหญิงคนนี้ขวัญใจผมเลยครับ Tanya Streeter เธอเกาะ Sled ลงไปได้ลึกถึง 160 เมตร ทำสถิติไว้ได้ตั้งแต่วันที่ 17 สิงหาคม 2002 จนป่านนี้ก็ยังไม่มีใครทำลายสถิติของเธอได้เลย นึกไม่ออกเลยนะครับว่าลงไปได้ลึกขนาดนั้นได้อย่างไร นอกจากนั้น Tanya ยังครองสถิติอีกประเภทได้อย่างยาวนานก็คือ แบบ Variable Weight (VWT) ที่ระดับความลึก 122 เมตร มาตั้งแต่ปี 2003 ครับ

ยังมีประเภทดำลึกอีกหลายประเภทนะครับได้แก่
FIM - 110 - 85
CWT - 122 - 96
CNF - 88 - 60
VWT - 140 - 122

ไม่ใช่ให้หวยนะครับ หมายถึง ประเภท สถิติฝ่ายชาย และฝ่ายหญิงตามลำดับครับ รายละเอียดเกี่ยวกับประเภทต่างๆ หาอ่านได้มากมายครับ

มีประเด็นที่น่าสนใจเกี่ยวกับฝ่ายหญิงก็คือ Natalia MOLCHANOVA เธอคนนี้ครองสถิติถึง 5 ประเภทด้วยกัน ไม่น่าเชื่อเลยว่าคนๆ เดียวจะทำสถิติได้มากขนาดนี้ หญิงเหล็กจริงๆ

- สุดท้ายคงเป็นประเภท ดำได้ไกลสุดกี่เมตร อันนี้มี 2 ประเภทคือใช้ Fin และไม่ใช้ Fin ซึ่งแบบแรกสำหรับฝ่ายชายดำได้ไกลสุดถึง 250 เมตร (5 รอบสระ 50 เมตร ที่เกษตรฯ ดำเข้าไปได้ยังไงเนี่ย) เพิ่งทำสถิติได้เมื่อปีที่แล้ว (2008) นี่เอง ส่วนฝ่ายหญิงเป็นของ Natalia ครับ ดำได้ไกลถึง 214 เมตร อีกนิดเดียวก็จะแซงหน้าผู้ชายแล้ว เธอคนนี้สุดยอดจริงๆ ส่วนประเภทสุดท้ายคือดำไกลแบบไม่ใช้ Fin ครับ ฝ่ายชายไปได้ถึง 213 เมตร มีสองคนครับที่ทำได้ระยะทางเท่ากัน แต่ไม่ได้แข่งพร้อมกันนะครับ เป็นการแข่งขันที่จัดขื้นคนละสถานที่และห่างกันประมาณเดือนเดียวเอง สำหรับฝ่ายหญิงก็เป็นของ Natalia อีกเช่นกันครับ เธอดำได้ไกลถึง 160 เมตร เพิ่งทำสถิติได้เมื่อวันที่ 20 สิงหาคม 2009 เดือนที่แล้วนี้เอง ครับ ชักอยากจะรู้จักเธอคนนี้ซะแล้ว

สำหรับท่านที่สนใจเพิ่มเติม สามารถศึกษาสถิติของชาวเอเซียดูได้ครับ เผื่อว่าอาจจะมีความหวังว่าพอเป็นไปได้ที่จะทำลายสถิติ

อย่างไรก็ตาม สำหรับพวกเรา ผมหวังว่า น่าจะเริ่มจากสร้างสถิติของคนไทยก่อนดีไหมครับ โดยช่วยกันประชาสัมพันธ์ให้มีคนมาเล่นกีฬาประเภทนี้มากขึ้น และไปเข้าร่วมแข่งขันกันหลายๆ คนในต้นปีหน้าหรือในปีต่อๆ ไป ที่จะจัดโดย AIDA ที่เกาะลันตา ดีไหมครับ ผมต้องไปให้ได้ครับ ไม่อยากพลาดแน่ๆ

เรียบเรียงจาก : http://www.aida-international.org/
ghostpipe
ghostpipe

ขึ้นไปข้างบน Go down

ว่าด้วยเรื่องสถิติโลก freediving Empty Re: ว่าด้วยเรื่องสถิติโลก freediving

ตั้งหัวข้อ  Nae Fri Sep 11, 2009 10:04 am

อย่างน้อยตอนนี้ก็มีแนวร่วมเยอะขึ้น มีบอร์ด มีคนให้คุยด้วยเยอะแล้ว Very Happy
สถิติของคนไทยอย่างทางการน่าจะเป็นพี่นิปปอนกับพี่ Marlin จากการแข่งเมื่อต้นปี 2008

ไม่รู้ว่าปีหน้าจะมีสถิติใหม่ป่าว?

แชมป์โลก DYN ผู้ชายที่ทำได้ 250 เมตรเป็นลูกชายของนาตาเลีย แชมป์โลกหญิงหลายรายการที่พี่ ghostpipe แนะนำไป
ครอบครัวนี้เขาดำน้ำกันเก่งแท้ค่ะ
เคยดูคลิปสัมภาษณ์ของนาตาเลีย เขาว่า "ถ้าสภาพจิตใจตอนดำน้ำดีก็จะดำไปเรื่อย แต่ถ้าเริ่มรู้สึกไม่ปลอดโปร่งจะไม่ดำ จะขึ้นเลย"
สถิติเอเชียหนีไม่พ้นญี่ปุ่นค่ะ
Nae
Nae

ว่าด้วยเรื่องสถิติโลก freediving Empty Re: ว่าด้วยเรื่องสถิติโลก freediving

ตั้งหัวข้อ  a-bad Sat Sep 12, 2009 10:33 am

โอว ก๊อด 250 เมตร Shocked

ขอลงเรียนก่อนครับ ปลายปีนี้แน่นอน

แข่งกะตัวเองก่อน แข่งกะคนอื่นนี่อีกไกลปู๊นนนน
a-bad
a-bad

ตั้งหัวข้อ  Nae Fri Oct 02, 2009 4:37 pm

มอลชาโนวา ขวัญใจพี่ชัชเพิ่งทำสถิติโลกหญิงประเภทคอนสแตนเวทไปนะคะ สถิติใหม่ 101 เมตรแล้วค่ะ
รู้สึกคลิปจะออกมาแล้ว ลองเสิร์ชดู
Nae
Nae

ตั้งหัวข้อ  toramarn Sat May 22, 2010 2:56 am

ปีนี้ (2010) ได้สถิติใหม่ 3 รายการครับ

CWT (Men) : 124m - Herbert Nitsch
CNF (Men) : 92m - William Trubridge (ขวัญใจนายต้นเขา)
FIM (Men) : 116m - William Trubridge

ส่วนสถิติแบบเต็ม ๆ ครับ : http://en.wikipedia.org/wiki/Free-diving#AIDA_recognized_world_records
toramarn
toramarn

ตั้งหัวข้อ  Nae Tue May 25, 2010 9:25 pm

โอว... พี่ต่อลำเอียง ใส่แต่ performance ฟรีไดเวอร์ผู้ชาย

สถิติผู้หญิงตามเว็บที่พี่ต่อลิงค์ไว้ยังเหมือนเดิมจากปีก่อน คือ นาตาเลีย มอลชาโนว่า ครอง 3 รายการหลัก
CWT - 101 เมตร
CNF - 62 เมตร
FIM - 90 เมตร

แต่ว่าตอนนี้ได้ข่าวว่าเขาถอดสถิติโลก 2 รายการออก คือ CWT กับ FIM จากการแข่งขัน เพราะสาเหตุจากกรรมการที่เป็นโค้ชให้เธอในเวลาเดียวกัน
ตามข่าวต่อได้ที่กระทู้ใน deeperblue เขาเม้นท์กันยาวมาก อ่านแล้วตาลาย
Nae
Nae

ตั้งหัวข้อ  toramarn Tue May 25, 2010 10:38 pm

เปล่าลำเอียงนะครับ แต่ที่เอามาลงคือรายการที่เป็นสถิติใหม่ของปีนี้เท่านั้นครับ

... คาดว่าทางโน้นคงรอเนไปทำสถิติใหม่อ่ะครับ drunken
toramarn
toramarn

ตั้งหัวข้อ  toramarn Wed May 26, 2010 11:32 pm

ขออภัยอย่าง แร้งงงง ครับ!

ปีนี้ น้า มอลชาโนว่า ของ 'จารย์ชัช ทำสถิติได้อีก 1 รายการ คือ DYN ที่ 225 เมตร ที่รัสเซียเมื่อเดือนเมษาที่ผ่านมาครับ queen

http://www.aida-international.org/aspportal1/code/page.asp?sType=wr&CountryID=4&actID=3&ObjectID=136

cheers
toramarn
toramarn

ตั้งหัวข้อ  toramarn Sat Jun 19, 2010 4:06 pm

16 มิย. 53 - น้ามอลชาโนว่าอีกเช่นเคย ทำสถิติใหม่ variable weight ที่ 125 ม. สาธุ

http://www.deeperblue.com/newsfull.php/2288
toramarn
toramarn

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics