Thailand Freediving
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ตารางการฝึกซ้อม freediving ควรจะเป็นอย่างไรดีครับ หรือมีรูปแบบอย่างไร

4 posters

Go down

ตารางการฝึกซ้อม freediving ควรจะเป็นอย่างไรดีครับ หรือมีรูปแบบอย่างไร Empty ตารางการฝึกซ้อม freediving ควรจะเป็นอย่างไรดีครับ หรือมีรูปแบบอย่างไร

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Tue Sep 15, 2009 10:56 pm

ผมหมายถึงว่าควรซ้อมอะไรบ้าง ปริมาณมากน้อยแค่ไหน เช่น ที่เราซ้อมๆ กัน ก็จะเป็น เริ่มจาก
Static ก่อน แล้วตามด้วย dynamic without fins และ dynamic with fins

ประเภทที่เป็น vertical เราทำไม่ได้ซ้อมเพราะไม่ได้ออกทะเลเลย
หรือควรมี weigth tranning ด้วยหรือไม่ ถ้ามี ต้องเป็นกล้ามเนื้อส่วนไหน

ทุกวันนี้ผมก็ซ้อมไปเรื่อย ไม่มีหลักการเลย
เลยอยากแลกเปลี่ยนความรู้กับท่านอื่นๆ บ้างครับ
ghostpipe
ghostpipe

ขึ้นไปข้างบน Go down

ตารางการฝึกซ้อม freediving ควรจะเป็นอย่างไรดีครับ หรือมีรูปแบบอย่างไร Empty Re: ตารางการฝึกซ้อม freediving ควรจะเป็นอย่างไรดีครับ หรือมีรูปแบบอย่างไร

ตั้งหัวข้อ  Jawsss Wed Sep 16, 2009 8:02 am

มารอฟังด้วยคนคร้าบ
Jawsss
Jawsss

ตารางการฝึกซ้อม freediving ควรจะเป็นอย่างไรดีครับ หรือมีรูปแบบอย่างไร Empty Re: ตารางการฝึกซ้อม freediving ควรจะเป็นอย่างไรดีครับ หรือมีรูปแบบอย่างไร

ตั้งหัวข้อ  Marlin Thu Sep 17, 2009 10:43 pm

เรื่องตารางการฝึกซ้อม น้องเนน่าจะรู้ดีกว่าเพื่อนนะครับ ลองเอามาแชร์กันดูก็น่าจะดีนะครับน้องเน Very Happy

เวทเทรนนิ่งนี่ เท่าที่คุยกับครูมาเห็นว่าไม่ค่อยสำคัญมากนัก น่าจะเป็นเรื่องยืดเหยียดกล้ามเนื้อที่จะสำคัญมากกว่าครับ เวทเทนนิ่งหากทำผิดวิธีอาจจะมีผลเสียต่อการฟรีไดวิ่งด้วย เช่นตัวอย่างของผมเอง ฝึกเวทเทรนนิ่งประจำอยู่แล้ว ดำฟรีไดวิ่งแล้วเป็น Lung Squeeze สองสามครั้งตอนดำได้ลึกเกินยี่สิบเมตร ฟรังซัวร์บอกว่าส่งสัยการมีกล้ามเนื้อบางที่ที่แข็งแรงอาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เกิด Lung Squeeze ได้ง่าย เห็นแกมาลองทุบๆ กดๆ ที่หน้าอกของผมแล้วก็บ่นว่าต้องปล่อยให้มันยุบไปกับแรงดันของน้ำ ไม่ใช่ให้ใช้กล้ามเนื้อเกร็งสู้กับทะเล อะไรทำนองนั้นน่ะครับ

เรื่องสำคัญที่สุดในการฝึกซ้อม คือความปลอดภัยครับ การเซฟ การรักษาความปลอดภัย และการหัดเป็น Safety Diver นี่สำคัญกว่าดำน้ำได้นาน ได้ไกล หรือได้ลึก เสียอีกครับ
Marlin
Marlin

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Fri Sep 25, 2009 9:41 am

ขอ link ให้ไปอ่านที่ forum นี้นะครับ

https://thailandfreediving.thai-forum.net/forum-f4/topic-t25.htm#115
ghostpipe
ghostpipe

ตั้งหัวข้อ  a-bad Mon Oct 05, 2009 11:13 am

เมื่อวานไปซ้อมที่สระเกษตรมาครับ ในขณะที่ท่านอื่นๆไปที่เอกมัย (พอดีมีลูกติด ตามมา 1 โขลง)
ทำไดนามิคสั้นๆ 25 เมตร ต่อเนื่องประมาณครึ่งชั่วโมง แล้วก็ไปดำเล่นที่สระ 5 เมตร
สแตติค เวลาไม่ดีขึ้นเลย ยังทำให้ร่างกาย relax ไม่ได้ ได้แค่ 1.30 นาที

แต่เดี๋ยวจะลองไปเทคคอร์สที่เกาะเต่าสัปดา์ห์หน้าก่อนนะครับ อาจเ็ห็นพัฒนาการที่ดีขึ้น
a-bad
a-bad

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics