Thailand Freediving
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

8 พย 52 Openwater Freediving ที่แสมสาร

a-bad
ghostpipe
6 posters

Go down

8 พย 52 Openwater Freediving ที่แสมสาร Empty 8 พย 52 Openwater Freediving ที่แสมสาร

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Mon Nov 09, 2009 8:17 pm

นักดำน้ำกลั้นหายใจ 4 คน รวมตัวกันไปซ้อมที่แสมสารบริเวณเรือจมสุธาทิพย์ โดยได้รับความอนุเคราะห์จากครูเบิ้มเจ้าของเรือ ซึ่งเป็น 1 ใน 4 ของนักดำน้ำที่ไปครั้งนี้ด้วย ครั้งนี้ทั้งเรือมีแต่พวกเรา freediver ครับ อ้อและพี่เล็กกัปตันและน้องนันด้วย ต้องขอขอบคุณครูเบิ้มมากๆ ครับ และ Nippon ผู้ประสานงานให้เกิดการซ้อมครั้งนี้ด้วย

(คำว่านักดำน้ำกลั้นหายใจ หรือ freediver ก็ได้ยินแว่วๆ จากครูเบิ้มล่ะครับ เลยลองน้ำมาใช้ดู เผื่อจะติดหูกันบ้าง หรือถ้าจะแปลเลียนแบบศัพท์ราชบัณฑิตก็น่าจะใช้คำว่า "นักดำน้ำแบบอิสระ" ไม่รู้ว่าอันไหนจะดีกว่ากัน ฝากช่วยกันคิดคำไทยด้วยนะครับ)

ช่วงที่เราไปถึงยังมีกระแสน้ำอยู่บ้าง แต่ไม่แรงมาก เข้าใจว่าตอนที่จอดเรือ กัปตันคงตั้งใจจอดข้างๆ จุดที่เรือจมเพื่อให้ได้ความลึกประมาณ 30 เมตร

ก่อนเรือจอดพวกเราบางคนรวมทั้งผมด้วยก็เริ่ม warmup โดยการยืดเหยียดกล้ามเนื้อกันก่อนแล้ว พอครูเบิ้มหย่อนเชือกลงไปประมาณ 27 -28 เมตร พวกเราก็เริ่มทะยอยลงไปเกาะท้ายเรือ warm การหายใจที่ผิวน้ำ ซึ่งเป็นขั้นตอนแรกของการดำน้ำแบบนี้

จากนั้น 2 - 3 diveแรกของทุกคนเป็นการ warm ครับ ซึ่งการดำครั้งนี้ส่วนใหญ่เป็นการฝึกแบบ Constant Weight (with fin) คือดำแบบปักหัวลงน้ำ (head first) โดยคาด weight belt ที่มีตะกั่วถ่วงตามแต่ความต้องการของแต่ละคน และแตะฟินลงไปใต้น้ำให้ได้ลึกเท่าที่แต่ละคนต้องการ หลักใหญ่ๆ ที่ฝึกก็คือการฝึกการผ่อนคลาย การปรับความดันในหู การจัดระเบียบร่างกาย ฯลฯ ตามแต่ละคนต้องการ

หลังจากนั้น แต่ละคนก็พยายามดำไปสู่ระดับความลึกที่เป็น limit ที่ตัวเองเคยฝึกฝนมา บางครั้งมีปัญหาซึ่งส่วนใหญ่เป็นเรื่องการปรับความดันในหู ก็จะค่อยๆ แก้โดยการดำลงให้ช้า ปรับให้บ่อยขึ้น และที่สำคัญคือการดำน้ำแบบผ่อนคลายสบายๆ ซึ่งผมคิดว่าสิ่งนี้เป็นหัวใจที่สำคัญที่สุดของการดำแบบนี้ คำว่า free ตามความเข้าใจของผมอาจจะหมายถึงสิ่งๆ นี้ด้วยนะครับ คือสบายๆ นั่นเอง

นักดำน้ำท่านหนึ่งของเราดำลงไปได้ถึงประมาณ 27 เมตร สุดปลายเชือกพอดี และบอกว่าอีก 2-3 เมตรก็เห็นพื้นแล้ว ดำลงไปได้อย่างไรเนี่ย

ดำไปได้สักพัก น้ำเริ่มนิ่งและค่อนข้างใส แต่เรือได้หมุนไปเรื่อยจนเชือกของเราเกือบจะไปเกี่ยวกับเรือสุธาทิพย์ จึงต้องรีบสาวเชือกขึ้นมาที่ระดับความลึกประมาณ 16 เมตร คราวนี้แต่ละคนที่ดำลงไปได้เห็นซากเรือจมกันทุกคน บางคนก็ลงไปเลยระดับเชือกด้วย

บางช่วงของการดำ บางคนก็เปลี่ยนจากดำแบบ Constant Weight เป็นแบบ Free Immersion (สาวเชือกลงไปที่ความลึกที่ต้องการ) ซึ่งมีทั้งแบบ feet first (เท้าลง) และ head first (หัวลง) โดยเฉพาะท่า feet first ทำให้ปรับความดันได้ง่ายกว่าแบบ head first มากๆๆ เลย (โดยปกติทั่วๆ ไปเท่าที่เห็นใน clip การแข่งขัน จะเป็นแบบ head first เพราะไปได้เร็วกว่า แรงต้านน้อยกว่า)

สำหรับผมครั้งนี้เป็นครั้งแรกของการฝึกแบบนี้ ก็ยังทำได้ไม่ค่อยดีนัก ยังรู้สึกกลัวๆ อยู่ โดยเฉพาะช่วง 2-3 diveแรก ผมดำตามแนวเชือกลงไปแต่ไม่ได้แตะเชือก ก็เลยกลัวว่าน้ำจะพัดออกไปจากเชือกทั้งๆ ที่น้ำก็ไม่ได้แรงเท่าไร แต่เป็นความกลัวไปเองของผม แต่เมื่อลองดำแบบแตะเชือกลงไป กลับทำได้ดีกว่าเดิม ผ่อนคลายกว่าเดิม ลงไปได้ลึกกว่าเดิม ก็แสดงว่าผมค้นพบความกังวลของผมแล้วว่าเกิดจากอะไร โดยเฉพาะการดำแบบ Free Immersion ผมดำลงไปได้ลึกที่สุดของการซ้อมครั้งนี้เลย ผ่อนคลายมากๆ โดยเฉพาะตอนขึ้นสู่ผิวน้ำ ตัวมันจะล่องลอยขึ้นมาสู่ผิวน้ำอย่างสบายๆ ยิ่งกว่าตอนลงไปเสียอีก โดยเฉพาะเสียงกรีดในหูจากความดันที่ลดลงอย่างรวดเร็วเหมือนมีสาวๆ มากรีดร้องข้างๆ หูเลย

Dive ท้ายๆ ของผม ถึงแม้จะพยายามดำหลายๆ แบบลองดู บางทีมีทั้งแบบผสมคือ head first Free Immersion ลงไปก่อน แต่พอปรับความดันหูยากขึ้นก็ลองกลับหัวเป็น feet first แต่เหมือนกับว่าหูมันล้าแล้ว เริ่มปรับแรงดันหูได้ยากขึ้น เลยหยุดการซ้อมแล้ว ไม่อยากฝืน

ผ่านไปประมาณ 2 ชั่วโมง ดำไปได้ประมาณคนละกว่า 10 dive ทุกคนก็เริ่มหมดแรง จึงหยุดการซ้อมในวันนี้แต่เพียงเท่านี้

คราวหน้ากะว่าจะมาซ้อมอีก แต่คงต้องทำสายคล้องมือมาสำหรับเกี่ยวเชือกเวลาดำลง จะได้ขจัดความกังวลในจิตใจที่เกิดขึ้นกับผมให้หายไป ผมไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องการปรับความดันในหูเท่าไรนัก แต่ปัญหาอีกอย่างหนึ่งก็คือ การจัดท่าทางของตนเอง ไม่ว่าจะเป็นการแตะฟิน การปรับความดันในหูยังต้องใช้มือบีบจมูกอยู่ เข้าใจว่าน่าจะมีแบบที่ไม่ต้องบีบจมูกนะครับ จะได้เหยียดมือไว้ข้างหน้าได้สบายๆ หน่อย แตะฟินลงไปอย่างเดียว

สิ่งที่ผมได้เห็นในการซ้อมครั้งนี้ก็คือ การให้ความสำคัญกับการ safty นักดำน้ำครับ ซึ่งถือว่าเป็นหัวใจสำคัญของกีฬานี้ครับ เราจะดำลงไปทีละคน และคนที่เหลือจะค่อย saft มีทั้งที่อยู่บนผิวน้ำ และบางคนที่ต้องลงไปคอยที่ระดับความลึกที่เหมาะสม เช่น 5 เมตร หรือ 10 เมตร (ไว้อ่านในหัวข้อเรื่องความปลอดภัยที่ครูเบิ้มกำลังเขียนไว้ครับ) เข้าใจว่าถ้าแต่ละคนมีวุฒิภาวะพอ คือไม่ห้าว รู้ limit ตัวเอง กีฬานี้ก็ถือว่าเป็นการท้าทายจิตใจตนเอง เป็นการฝึกฝนจิตใจตนเองอย่างหนึ่งครับ ไม่อยากใช้คำว่า "แข่งกันตัวเอง" และไม่น่าจะใช่กีฬาประเภทที่เรียกว่า extreame sport นะครับ เพราะเราไม่ได้ทำอย่างบ้าบิ่น ผมเข้าใจว่าอย่างนั้นนะครับ

เรียนเชิญนักดำน้ำท่านอื่นๆ ที่ไปด้วยกันเพิ่มเติมด้วยนะครับ

กระทู้นี้มีบางความเห็นอยู่ในพันทิพย์ด้วยนะครับ http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E8523064/E8523064.html
ผมอยากจะเขียนที่ forum นี้ แต่ก็จะไป link ไว้ให้คนที่พันทิพย์ได้เข้ามาดูได้ง่ายๆ ด้วยเช่นกัน

แก้ไขล่าสุดโดย ghostpipe เมื่อ Tue Nov 10, 2009 8:07 am, ทั้งหมด 1 ครั้ง
ghostpipe
ghostpipe

ขึ้นไปข้างบน Go down

8 พย 52 Openwater Freediving ที่แสมสาร Empty Re: 8 พย 52 Openwater Freediving ที่แสมสาร

ตั้งหัวข้อ  a-bad Mon Nov 09, 2009 9:30 pm

อ่านแล้วตื่นเต้น อยากลงบ้าง ^^ Cool
a-bad
a-bad

8 พย 52 Openwater Freediving ที่แสมสาร Empty Re: 8 พย 52 Openwater Freediving ที่แสมสาร

ตั้งหัวข้อ  Marlin Tue Nov 10, 2009 11:10 pm

แหม เหมือนมีสาวๆ มากรี๊ดนี่ ถ้าอย่างนั้นจริงสมัยเด็กๆ ผมคงไม่เล่นรักบี้ มาเล่นฟรีไดวิ่งแล้วละครับ Very Happy

เท่าที่ทราบมา กีฬาฟรีไดวิ่งนี่จะหนีจากคำว่า Extreme Sport ได้ยากครับ เพราะเราทำกันจนสุดขีดความสามารถของแต่ละคน แล้วก๊ฬา Extreme ทุกชนิด เขาก็นับว่าไม่บ้าบิ่นครับ ถือว่าเป็น Calculated Risk ทุกชนิด (แต่ตอนที่ผมไปเล่น Skateboard เด็กๆ ลูกศิษย์ทั้งหลายเห็นว่าบ้าบิ่นนะครับ เพราะแก่เกินเหตุ)

วันนั้นสนุกมากครับ ขอบคุณทุกท่านที่ไปเล่นด้วยกัน ทั้งคุณพี่ Mee+ คุณ Pipefish นิปปอน เร็วๆ นี้คงได้รวมตัวกันไปอีกครับ alien
Marlin
Marlin

ตั้งหัวข้อ  พรุนยักษ์ Wed Nov 11, 2009 1:24 pm

โอกาสหน้าขออนุญาตไปร่วมแจมด้วยนะครับ bounce

พรุนยักษ์

ตั้งหัวข้อ  Marlin Wed Nov 11, 2009 10:48 pm

ด้วยความยินดีครับ เร็วๆ นี้คงมีอีกบ่อยๆ
Marlin
Marlin

ตั้งหัวข้อ  a-bad Thu Nov 12, 2009 10:54 am

ถ้ามีอัก 28-29 นี้ว่างแล้ว จะขอตามไปด้วยครับ แต่ไม่รู้ตารางน้ำเป็นไง Very Happy
a-bad
a-bad

ตั้งหัวข้อ  Mee+ Fri Nov 13, 2009 5:20 pm

**ด่วน** พรุ่งนี้ (เสาร์ 13) ครูMarlin ใจดีชวนนักดำน้ำกลั้นใจ ไปซ้อมที่แสมสารรอบล้างตาอีกรอบ ใครสนใจเจอกัน 8:30 เช้าพรุ่งนี้ ที่ท่าวราสินธิ์
Mee+
Mee+

ตั้งหัวข้อ  a-bad Fri Nov 13, 2009 8:46 pm

เง้อ มีแต่ด่วน ๆ เคลียร์งานบ่ทัน T-T
a-bad
a-bad

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Fri Nov 13, 2009 10:18 pm

เสียดายครับ ไปด้วยไม่ได้จริงๆ ไว้คราวหน้าครับ
ghostpipe
ghostpipe

ตั้งหัวข้อ  Mee+ Fri Nov 13, 2009 10:53 pm

แหะๆ ผมก็ติด ไปไม่ได้เหมือนกัน ที่แน่ๆ ครูMarlin กับคุณnippon ไปชัวร์
Mee+
Mee+

ตั้งหัวข้อ  Mee+ Mon Nov 16, 2009 2:10 pm

เสาร์ 14 ที่ผ่านมา ครูMarlin กับคุณnippon ไปโปรโมทดำน้ำกลั้นใจให้พวกแบกถัง เป็นไงบ้างครับ ?? Shocked Shocked
Mee+
Mee+

ตั้งหัวข้อ  Marlin Mon Nov 16, 2009 11:58 pm

สนุกดีครับ เสียดายน้ำไม่ลึกเท่าไรไปดำกันทึ่หินยายหลังเกาะครามครับ น้ำแค่ 20 เมตร สงสัยนิปปอนขุดดินลงไปได้อีกเมตรหนึ่ง

สัปดาห์ปลายเดือน เพื่อนๆ นักดำน้ำกลั้นหายใจคนไหนจะไปฝึกซ้อมกันบ้างครับ
Marlin
Marlin

ตั้งหัวข้อ  Mee+ Tue Nov 17, 2009 8:02 am

cheers ผมขอยกมือคนแรก bounce ไปด้วยครับ ไปด้วยครับ
Mee+
Mee+

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Tue Nov 17, 2009 10:06 am

ผมไปด้วยคนครับ
ghostpipe
ghostpipe

ตั้งหัวข้อ  a-bad Tue Nov 17, 2009 10:36 am

ถ้าเป็นวันอาทิตย์ ไม่พลาดๆ Laughing
a-bad
a-bad

ตั้งหัวข้อ  พรุนยักษ์ Tue Nov 17, 2009 1:49 pm

ปลายเดือนไปไม่ได้ครับ น่าเสียดาย

พรุนยักษ์

ตั้งหัวข้อ  Marlin Wed Nov 18, 2009 12:17 am

น่าจะห้าคนแล้วครับ
1. พี่หมี
2. อาจารย์ Pipefish
3. คุณ A-Bad
4. Nippon
5. เบิ้ม
Marlin
Marlin

ตั้งหัวข้อ  Marlin Wed Nov 18, 2009 12:19 am

คุณพรุนยักษ์ คราวหน้าก็มีอีกเร็วๆ นี้แหละครับ Smile
Marlin
Marlin

ตั้งหัวข้อ  Nae Thu Nov 19, 2009 8:49 am

อยากไปด้วยง่ะ
เนว่างอีกที ธ.ค. เลยอะค่ะ
Nae
Nae

ตั้งหัวข้อ  Mee+ Thu Nov 19, 2009 1:41 pm

น่าสงสารแม่เงือกน้อย พลาดอีกแล้ว Sad ไงก็ตาม ผมจะขับรถไป ใครยินดีจะเป็นชาวเกาะ ติดรถไปด้วย be my guest ค่าน้ำมันอุปถัมภ์โดยบริษัทฯอยู่แล้วไม่มีchargeเพิ่ม
ถ้า ครูMarlin นัดที่ท่าวราสินธ์ 8:30 กำหนดการเดินรถจะเป็นดังนี้
6:00 Sleep ออกจาก หลังรพ.บางกอก9 เชิงทางด่วน พระราม2 ตั้งใจจะวิ่งบนด่วน
6:30 ออกบางนาถ้าจะไปบูรพาวิถีก็ได้ หรือ วิ่งด่วนศรีนครินทร์แล้วออกไป motorway ก็บอกกัน แวะรับให้ได้
7:00 แวะพัก motorway service area สั่ง Starbug ซักคนละแก้ว Cool
7:50 ผ่านแยกเขาไม้แก้ว กลับรถเลี้ยวเข้าเส้น 331
8:05 ผ่านรพ.พระนางเจ้าสิริกิต์
8:15 จอดที่วัดช่องแสมสาร ยกมือไหว้หลวงพ่อดำ 1 ครั้ง แล้วแบกสมบัติลงเดิน
8:25 หวัดดีครูMarlin ปีนขึ้นเรือเนาวรัตน์
หากสนใจไปด้วยกัน อยากให้แวะรับ จะนอกเส้นทางบ้างก็คุยกันได้ bounce
Mee+
Mee+

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics