Thailand Freediving
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สวัสดีครับ ฝากตัวครับ

4 posters

Go down

สวัสดีครับ ฝากตัวครับ Empty สวัสดีครับ ฝากตัวครับ

ตั้งหัวข้อ  ajake Sat Mar 13, 2010 9:03 am

สวัสีครับ ขอฝากตัวเป็นสมาชิกใหม่ครับ ว่าแต่บอร์ดเงียบมากเลย ยังมีพี่ๆ เพื่อนๆ เล่นบอร์ดนี้กันอยู่ไหมครับ Neutral

ผมชื่อต้นนะครับ สนใจกีฬา Freediving มาก็เกือบ 20 ปีแล้ว หลังจากดูหนัง Big Blue ของ Luc Besson แต่ไม่เคยได้สัมผัสได้ลองเลยครับ
แม้แต่ Scuba ก็ไม่เคย สมัยก่อนช่วงที่มีเวลาก็ได้แต่ Skindiving อย่างเดียว เมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมาเพื่อนชวนว่ายน้ำ โดยแนะนำให้ใช้ Monofin
ผมเลยลองเสิร์ชใน Youtube นั่งดูวิดีโอ Dynamic Apnea มากๆ เข้าเลยอยากจะลอง Freediving จริงๆ อีกหนครับ เลยเสิร์ชเวปจนมาเจอที่นี่
ก็ซุ่มอ่านมาเรื่อยๆ แต่เห็นว่ามีการเคลื่อนไหวในเวปน้อยมาก คิดว่าคงเพราะสมาชิกน้อย หรือสมาชิกคงไปเจอกันคุยกันพบปะกันจริงๆ มากกว่า

ช่วงนี้ก็สนุกกับการใช้ Monofin และพยายามจะฝีก Dynamic Apnea ด้วยตัวเองในสระที่คอนโดซึ่งเป็นสระเล็กมากๆ ครับ ก็พอถูไถไปได้
แต่เรื่องการกลั้นหายใจไม่กระเตื้องเลย ทำได้แค่นาทีกว่าๆ ห่างไกลจากการจะเป็นนักดำน้ำ Freediving จริงๆ เยอะ
คิดว่าถ้ามีโอกาสอยากจะลองไปเรียน AIDA จากข้อมูลในเวปนี้บ้างครับ แต่ผมมีปัญหาสุขภาพเรื่องความดันโลหิตสูง คงจะมีข้อจำกัดบ้าง Crying or Very sad
แต่ก็จะพยายามทำให้ดีที่สุด ถ้ากลั้นหายใจได้สัก 2 นาทีขึ้นไปตอนนี้ก็คงดีใจแย่แล้ว Very Happy

วันนี้ตอนบ่ายก็ว่าจะลองไปสระเกษตร สระใหญ่ดูซะที ไปลองว่ายใช้ Monofin เล่นๆ ดูครับ
ไม่รู้จะโชคดีได้เจอสมาชิกเวปนี้บ้างไหม

ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
ajake
ajake

https://www.facebook.com/ajake9

ขึ้นไปข้างบน Go down

สวัสดีครับ ฝากตัวครับ Empty Re: สวัสดีครับ ฝากตัวครับ

ตั้งหัวข้อ  Mee+ Mon Mar 15, 2010 4:27 pm

บอร์ดเงียบแต่มักมีคนเข้ามาสม่ำเสมอแต่ไม่ค่อยโพสต์ เพราะแต่ละคนงานยุ่ง และหลายคนก็อาวุโส (ไม่รู้ว่า คำว่า อาวุโส สุภาพไปไม๊ What a Face) โดยเฉพาะผมเอง Cool ถ้าคุณ ajake ซ้อมควรหาคนดูแลใกล้ชิด อย่าผลักดันตัวเองมากนัก มีโอกาสไปสระเกษตรก็ลองนัด อาจารย์ ghostpipe อาจารย์น่าจะยินดีดุแลแนะนำได้ ถ้าติดต่อไม่ได้ผมช่วยเป็นนายหน้าให้

แก้ไขล่าสุดโดย Mee+ เมื่อ Mon Mar 15, 2010 9:45 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
Mee+
Mee+

สวัสดีครับ ฝากตัวครับ Empty Re: สวัสดีครับ ฝากตัวครับ

ตั้งหัวข้อ  ajake Mon Mar 15, 2010 6:36 pm

ขอบคุณมากๆ ครับ คุณ MEE+ ถ้ามีไปซ้อมกันที่ไหนผมขอติดตามไปหาความรู้บ้างนะครับ ผมก็อยากนัดไปเจอ อาจารย์ อาจาร์ย ghostpipe ที่สระเกษตรเหมือนกันครับ จะได้ขอความรู้การฝึกฝนอย่างถูกวิธีครับ และอยากรู้จักกับพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนครับ

กลางอาทิตย์นี้ผมจะไปเที่ยวเกาะเต่า ไว้จะแวะไปดูไปหาข้อมูล Freediving ที่ Apnea Total ด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
ajake
ajake

https://www.facebook.com/ajake9

ตั้งหัวข้อ  Mee+ Mon Mar 15, 2010 10:00 pm

ถ้าไปเกาะเต่า โทรเช็คApnea Total ล่วงหน้าว่าวันไหนมีเรือออก เขามี basic course สั้นวันเดียว เช้าlectureบ่ายออกทะเล ถ้าคุณกำลังcrazyกับ monofin ต้องมาเจอนางสาวเงือกที่สระบ้านกล้วย เอกมัย จะช่วยแนะนำได้ ยิ่ง24 -31 นี้ Andrea แวะมา คุณAjake มาลงซ้อมด้วยยิ่งเยี่ยม
Mee+
Mee+

ตั้งหัวข้อ  ajake Tue Mar 16, 2010 8:28 am

Mee+ พิมพ์ว่า:ถ้าไปเกาะเต่า โทรเช็คApnea Total ล่วงหน้าว่าวันไหนมีเรือออก เขามี basic course สั้นวันเดียว เช้าlectureบ่ายออกทะเล ถ้าคุณกำลังcrazyกับ monofin ต้องมาเจอนางสาวเงือกที่สระบ้านกล้วย เอกมัย จะช่วยแนะนำได้ ยิ่ง24 -31 นี้ Andrea แวะมา คุณAjake มาลงซ้อมด้วยยิ่งเยี่ยม

มีคอร์สวันเดียวด้วยเหรอครับยิ่งน่าสนใจไปกันใหญ่เลย ติดที่ผมต้องดูแลหลาน พาหลานไปเที่ยวแล้วหนีไปทำกิจกรรมส่วนตัวกลัวจะโดนหลานงอนอ่ะครับ ผมกำลังคลั่ง Monofin จริงๆ ครับ ฝึกใช้กับเพื่อนๆ ในสระที่คอนโดมาพอสมควรแล้ว หลานผมยังใส่เล่นด้วยกันเลยครับ ผมหาซื้อได้แต่ของยี่ห้อ Finis ใช้ Shooter ฝึกมาสักพักใบดันหัก ก็เลยสั่งซื้อ Competitor ตัวใหญ่มาใช้เลย โดย Shooter ก็ได้เคลมมาด้วยเพราะมีตัวแทนในบ้านเรา เลยมี 2 อันครับ วันไหนว่ายน้ำ ไม่ได้ใช้ Monofin จะอึดอัดว่ายไม่สนุก แต่สระที่คอนโดเล็กครับ วันก่อนที่ไปสระเกษตรสนุกเลย เดี๋ยวผมจะรีบไปสมัครสมาชิกที่สระบ้านกล้วย แล้วช่วงเวลาที่บอกมาจะขอไปเลียบๆ เคียงๆ หาความรู้นะครับ

ขอบคุณมากครับ
ajake
ajake

ตั้งหัวข้อ  Mee+ Tue Mar 16, 2010 9:56 am

ในเวป Apnea Total ไม่มีระบุ คุณ Ajake ต้องโทรไปคุย (แต่สำเนียงภาษาปะกิดพี่แกฟังยากนะ) หรือไปคุยที่ shop 2ปีก่อนผมเคยไปติดต่อ ได้เรียนคอร์ส 3วัน แต่มีเวลาอยู่เรียนแค่ 2วัน ซึ่งราคาและประสพการณ์ก็ลดตามส่วน ที่สำคัญอย่างที่บอกไปแล้ว ต้องติดต่อล่วงหน้าเพราะเรือไม่ได้ออกทุกวัน

ส่วน Finis monofin ของคุณ Ajake รุ่น Competitor ใช้ได้ทั้ง Fin swimming และ freediving แต่เพื่อการใช้งานแบบ surface swimming ใบ fin จึงเป็นระนาบเดียวกับฝ่าเท้า ซึ่งต่างจาก fin ที่ใช้ underwater ส่วน Shooter ดูจะเป็น fin ประเภท Fin swimming ไม่ใช่ freediving

Fin swimming ผมรู้น้อยนิด แต่เท่าที่ทราบ Fin swimming มีประเภท 50 meter Apnea ซึ่งเน้น speed burst ต้องเร็วสุดในระยะทางสั้นๆ 50 เมตร (performance) ซึ่งน่าจะต่างจาก freediving ที่เน้นระยะทางและเวลา ( efficiency )

ส่วนสระบ้านกล้วย ช่วงนี้( ที่จริงก็ทุกช่วง ) ผมไม่ค่อยได้ไป ตามที่แจ้งในกะทู้อื่น นางสาวเงือกก็งานยุ่งแต่ปกติก็ไปสระบ้านกล้วย เช้าๆวันอาทิตย์เสมอ อย่าเพิ่งแผ่วหละครับ

แก้ไขล่าสุดโดย Mee+ เมื่อ Tue Mar 16, 2010 1:49 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
Mee+
Mee+

ตั้งหัวข้อ  ajake Tue Mar 16, 2010 10:47 am

ถ้ามีพี่ๆ เพื่อนๆ มีเวปแบบนี้คงแผ่วยาก นอกจากจะไม่รุ่งจริงๆ อ่ะครับ อ้อ เวลาก็เป็นเรื่องสำคัญเหมือนกันครับ Neutral
ajake
ajake

ตั้งหัวข้อ  Nae Tue Mar 16, 2010 8:26 pm

ดีค่ะ ลองนัดซ้อมด้วยกันดูไม๊คะ

หนูกลับเข้าเมืองแล้ว Very Happy
Nae
Nae

ตั้งหัวข้อ  Mee+ Wed Mar 17, 2010 8:36 am

ถ้าคุณ ajake อยากซ้อม monofin ก็ต้องนัดกับเงือก Nae ได้เรื่องแน่นอน
Mee+
Mee+

ตั้งหัวข้อ  ajake Wed Mar 17, 2010 10:24 am

เดี๋ยวอาทิตย์หน้ากลับจากเกาะเต่า คงต้องรบกวนคุณเนขอความรู้ครับ
ajake
ajake

ตั้งหัวข้อ  Mee+ Wed Mar 17, 2010 10:42 am

ถ้าได้ลองfreediving กับ Apnea Total เกาะเต่ากลับมาเล่าสู่กันฟังด้วย cyclops
Mee+
Mee+

ตั้งหัวข้อ  Nae Fri Mar 19, 2010 2:47 pm

อาทิตย์หน้าแอนเดรียมาพอดีเลย ไม่ทราบว่างมาซ้อมวันไหนมั่งคะ?
Nae
Nae

ตั้งหัวข้อ  ajake Mon Mar 22, 2010 2:10 pm

สวัสดีครับ ฝากตัวครับ AJK_1852

สวัสดีครับ ฝากตัวครับ AJK_1932

สวัสดีครับ ฝากตัวครับ AJK_1983
เพิ่งกลับมาจากเกาะเต่าเมื่อคืนครับ สนุกมากๆ แต่อดเรียนกับ Apnea Total เพราะเวลาไม่ตรงกัน แต่ก็ได้ทดลองใช้ Monofin ในทะเลเป็นครั้งแรกสนุกมากๆ ครับ Very Happy
วางแผนว่าจะกลับไปเรียนช่วงสงกรานต์ครับ

คุณเนครับ ปกติผมจะหยุดแค่วันอาทิตย์วันเดียวครับ แต่วันอื่นๆ ถ้าเป็นช่วงบ่าย หรือเย็น และรู้ล่วงหน้า ก็พอจะสามารถแอบแว้บไปได้ครับผม Very Happy
ajake
ajake

ตั้งหัวข้อ  Nae Tue Mar 23, 2010 10:50 am

ฟินสวยดีนะคะ Smile foot pocket สีสันสดใส

สุดสัปดาห์นี้คงมีซ้อมกันทั้งเสาร์-อาทิตย์
คร่าวๆทีคุยกันมีเน, แอนเดรีย และคุณเอจากภูเก็ตค่ะ
อาจซ้อมกันเต็มวันทั้งสองวัน แอนเดรียอยากทำ freedive camp
รายละเอียดอื่นๆแจ้งให้ทราบอีกทีหลังตกลงกันแน่นอนค่ะ
Nae
Nae

ตั้งหัวข้อ  ajake Tue Mar 23, 2010 11:00 am

Nae พิมพ์ว่า:ฟินสวยดีนะคะ Smile foot pocket สีสันสดใส

สุดสัปดาห์นี้คงมีซ้อมกันทั้งเสาร์-อาทิตย์
คร่าวๆทีคุยกันมีเน, แอนเดรีย และคุณเอจากภูเก็ตค่ะ
อาจซ้อมกันเต็มวันทั้งสองวัน แอนเดรียอยากทำ freedive camp
รายละเอียดอื่นๆแจ้งให้ทราบอีกทีหลังตกลงกันแน่นอนค่ะ

ไปด้วยนะครับ ผมอยากได้ความรู้จริงๆ ครับ เดี๋ยวต้องไปทำใบรับรองแพทย์จะได้สมัครสมาชิกได้ Very Happy
ajake
ajake

ตั้งหัวข้อ  Nae Wed Mar 24, 2010 7:15 pm

วันพรุ่งนี้เนกับแอนเดรียนัดซ้อมกันที่สระเอกมัย 10 โมงค่ะ
คุณ ajake มีเบอร์ติดต่อไม๊คะ
Nae
Nae

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Fri Mar 26, 2010 3:33 pm

ต้องขออภัยครับ ผมคงตกข่าวไป

ยินดีต้อนรับครับ ยินดีมากๆๆๆๆ

เสียดายที่ผมไม่ได้ไปซ้อมด้วยเมื่อวันที่ 25 มีค ผมเพิ่งออกจากป่ามา ยังเหนื่อยไม่หายเลย เดินทางตลอด 3 อาทิยต์ที่ผ่านมา แต่ตั้งแต่นี้ไปคงอยู่กรุงเทพฯ ตลอดแล้วครับ

ถ้าสนใจมาซ้อมที่เกษตร เชิญเลยครับ ผมจะซ้อมทุกๆ วันอยู่แล้ว ช่วงนี้ปิดเทอมเลยซ้อมได้บ่อย ยังไงก็ลอง ติดต่อมานะครับ ไม่แน่วันอาทิตย์นี้อาจได้เจอกันที่สระเอกมัยครับ แล้วค่อยนัดกัน

ยินดีต้อนรับครับ
ghostpipe
ghostpipe

ตั้งหัวข้อ  ajake Sat Mar 27, 2010 10:00 am

ghostpipe พิมพ์ว่า:ต้องขออภัยครับ ผมคงตกข่าวไป

ยินดีต้อนรับครับ ยินดีมากๆๆๆๆ

เสียดายที่ผมไม่ได้ไปซ้อมด้วยเมื่อวันที่ 25 มีค ผมเพิ่งออกจากป่ามา ยังเหนื่อยไม่หายเลย เดินทางตลอด 3 อาทิยต์ที่ผ่านมา แต่ตั้งแต่นี้ไปคงอยู่กรุงเทพฯ ตลอดแล้วครับ

ถ้าสนใจมาซ้อมที่เกษตร เชิญเลยครับ ผมจะซ้อมทุกๆ วันอยู่แล้ว ช่วงนี้ปิดเทอมเลยซ้อมได้บ่อย ยังไงก็ลอง ติดต่อมานะครับ ไม่แน่วันอาทิตย์นี้อาจได้เจอกันที่สระเอกมัยครับ แล้วค่อยนัดกัน

ยินดีต้อนรับครับ

ยินดีที่รู้จักครับ หวังว่าพรุ่งนี้คงได้เจออาจารย์ที่สระเอกมัยนะครับ
ดีใจที่ได้รู้จักชาว BKK Loma มากๆ ครับ Very Happy
ajake
ajake

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics