Thailand Freediving
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

น้องใหม่มาฝากตัวครับ

Mee+
cynic
6 posters

Go down

น้องใหม่มาฝากตัวครับ Empty น้องใหม่มาฝากตัวครับ

ตั้งหัวข้อ  cynic Tue Jun 01, 2010 5:13 pm

สวัสดีครับ
พอดีเพิ่งไปเรียน freediving ที่ apnea total เกาะเต่า (ไปกับ annop121 ครับ)
เรียนแค่คอส freediving ไม่ได้ต่อ advance เหมือนคุณ ajake ครับ (เสียดายมากๆครับ)

เท่าที่ทำได้ตอนเรียนก็ FIM 20 m CTW 20 m ครับ
มีปัญหาเล็กน้อยคือ equalize หูขวาไม่ค่อยจะออก หรือออกยาก
และมีเลือดกำเดาออกทั้งสองวันเลยครับ (แต่เค้าว่าไม่เป็นไร เรื่องธรรมดา)

ถ้าทางพี่ๆเพื่อนๆ มีไปซ้อมที่ทะเลกันอีก อยากไปด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
cynic
cynic

ขึ้นไปข้างบน Go down

น้องใหม่มาฝากตัวครับ Empty Re: น้องใหม่มาฝากตัวครับ

ตั้งหัวข้อ  Mee+ Wed Jun 02, 2010 10:08 am

20m หรูเลยล่ะ affraid เรื่องไปทะเล ยินดีครับเดี๋ยว อ.ghostpipe จัดให้ drunken
Mee+
Mee+

น้องใหม่มาฝากตัวครับ Empty Re: น้องใหม่มาฝากตัวครับ

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Thu Jun 03, 2010 9:29 pm

ความเห็นผมว่าไม่ใช่เรื่องธรรมดานะครับ เรียนที่เกาะเต่านี่ เท่าที่ฟังดู เหมือนเค้าจะเน้นเรื่องทำ Personal Best มากๆ เลย

ผมว่าอาการเลือดกำเดาออกเนี่ยมันเป็น sign ที่บอกว่าร่างกายเราเกิดปัญหานะครับ ส่วนตัวผมจะไม่พยายามดำลงไปทั้งๆ ที่เจ็บ หรือเกิดปัญหานะครับ เรายังต้องดำอีกนาน รักษาสุขภาพเอาไว้จะดีกว่า

การปรับความดันในหูไม่ได้มีหลายสาเหตุ เช่น ลงเร็วเกินไปทำให้ปรับไม่ทันกับแรงกดดันที่เพิ่มมากขึ้น หรือโพรงอากาศในจมูก sinus หรือส่วนอื่นๆ อาจจะมีของเหลวหรือเมือกมาก สาเหตุอาจจะมาจากการเป็นหวัด ซึ่งอาจจะยังไม่มากหรือเพิ่งเริ่มเป็น กรณีนี้ผมก็เป็นในการไปดำที่เรือกูดเมื่อครั้งล่าสุด

อย่างไรก็ตาม ผมแนะนำว่าอย่าฝืนครับ ค่อยๆ เป็นค่อยไป สบายๆ หรือ free ตามชื่อประเภทของการดำน้ำแบบที่พวกเราชื่นชอบกันไงครับ

ยินดีต้อนรับครับ ยินดีมากๆ ที่มีสมาชิกเพิ่ม ผมกำลังจะพยายามเคลียร์ตัวเองเพื่อจัดโปรแกรมพาทุกๆ คนไปลงทะเลกันครับ ช่วงนี้เพิ่งออกจากป่ามา และใกล้เปิดเทอม ต้องเตรียมอะไรมากมายเลยหายหน้าหายตาไปจาก forum พอสมควร ได้ข่าวอะไรเพิ่มขึ้นผมจะส่งไปครับ ช่วย PM e-mail และเบอร์ติดต่อให้ผมด้วยนะครับ จะได้ประสานงานได้ถูก
ghostpipe
ghostpipe

ตั้งหัวข้อ  toramarn Thu Jun 03, 2010 11:37 pm

สวัสดีและยินดีต้อนรับครับ

เรื่อง Apnea Total กับ Personal Best นี่ เอาเป็นว่าจากประสบการณ์ของผมเองก็แล้วกันนะครับ คือของคนอื่นก็ไม่สามารถตอบได้

ที่ผ่านมาทั้ง 2 คอร์ส ผมว่าก็ "ไม่เชิง" นักครับ

ที่ว่า ไม่เชิง นี่ เพราะเท่าที่เรียนมา instructor ก็ "ไม่ได้บอก" ให้ผมลงที่ความลึกเท่านั้นเท่านี้ บอกแต่ว่า ถ้ายังรู้สึกสบาย ๆ ก็ให้ลงต่อไป แต่ไม่ให้เกินปลายเชือก และในความเร็วที่เรารู้สึกสบาย ๆ

การสอนทั้งในห้องเรียน และภาคปฏิบัติ ก็ดูจะเน้นเรื่อง ให้รู้สึกสบาย ๆ ให้ relax อยู่ตลอดเวลา

ทีนี้ ในบางครั้ง เวลาที่ทำได้ไม่ค่อยดีนัก ก็จะเห็นสีหน้าประมาณ ดูอาการ ค้นหา ซักถาม ว่าเป็นยังไง มีอะไรติดขัดตรงไหน รู้สึกยังไง ฯลฯ ก็คือคงจะเพื่อให้รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นกับผม

ส่วนถ้าทำได้ดี ก็จะแสดงความยินดี ชมเชย ไฮฟงไฮไฟว์ อะไรทำนองนี้

ก็ยอมรับว่า ทำให้ในบางครั้ง ผมก็มีความรู้สึกอยากทำให้ดี อยากลงให้ลึก อยากทำให้ได้ ไปโดยปริยาย

แต่โดยส่วนใหญ่แล้ว ด้วยนิสัยใจเย็น เรื่อยเปื่อย ของผมเอง ทำให้ก็ไม่ได้ซีเรียสว่าจะต้องงั้นงี้อะไรซักเท่าไหร่ครับ

สรุปแล้ว ก็ไม่แน่ใจว่า instructor ที่นี่ push เกินไปหรือเปล่า (อ่าว.. เขียนมาตั้งนาน ไม่ได้ข้อสรุปใด ๆ Razz )

อ้อ! แต่ถ้าเรื่อง static นี่ push ให้ PB แน่นอนครับ คอนเฟิร์ม ขนาดผมจะขึ้นหลายทีแล้ว ยังมีการกดหลังเบา ๆ "Give me a little more. Gimme 10 more sec only. One... two... That's very good. .. Three... very good. I can feel your calmness. Your contractions are very light. You're feeling real good ... four... five.... You still have plenty of oxygen in your blood... six... blah blah...โน่นนี่นั่น"

เวรกรรม ขออีก 10 วิ แต่ระหว่างนับแต่ละวินี่ร่ายยาวนู่นนี่ ผมว่า 10 วิของแกนี่น่าจะประมาณครึ่งนาทีได้มั้งครับ pale

ผมเอง ถ้าจำไม่ผิด น่าจะโดน 10 วิ ไป 3 รอบได้มั๊งครับ affraid

แต่ก็เข้าใจว่า ส่วนหนึ่ง แกก็รู้ performance คร่าว ๆ ของแต่ละคนจากตอนทำ dry ในห้องว่าได้นานเท่าไหร่ ฉะนั้น เวลาในน้ำก็น่าจะไม่เลวกว่านั้น และก็พยายาม push ให้ได้ดีขึ้นไปอีก

ไม่แน่ใจว่าใครเป็น instructor หรอครับ? ใช่ Rodigro หรือเปล่า?
toramarn
toramarn

ตั้งหัวข้อ  toramarn Fri Jun 04, 2010 12:10 am

... อ้าว พล่ามไปเรื่อย ลืมพูดถึงเลือดกำเดาไปเลย...

ผมเอง ตอนเรียนคอร์ส advance วันสุดท้าย ก็เป็นเหมือนกัน เนื่องจากก่อนขึ้นเรือ เห็นฝรั่งสาว 2 คน ในชุดทูพีซเปียกน้ำสุดวาบหวิว What a Face อ่ะม่ายช่าย!

คือวันนั้นก็มีปัญหาเรื่อง equalize เหมือนกัน คือลงหลายรอบแล้ว ก็ได้ประมาณ 10 เมตร บวก/ลบ ซึ่งก่อนหน้านี้ก็ไม่เคยมีปัญหา เลยทำให้เกิดอาการพยยายามเคลียร์แรงไปหน่อยครับ

Jon ซึ่งเป็น instructor ในคอร์ส advance ของผม ก็บอกว่า ไม่ใช่เรื่องน่ากลัวอะไร ให้พัก break ก่อน แต่เน้น และ เน้น ให้ผม breath-up นาน ๆ ยาวววว ๆ ออกไปอีก เน้นให้ relax, relax และ relax ให้ breath-up นานนนนน ๆ

ก็ดีขึ้นบ้างครับ แต่ไม่มากเท่าไหร่ จน dive ท้ายสุด อาการก็หายไปเอง สามารถ equalize ได้ดีขึ้นมาก ลงได้ 25 เมตรสบาย ๆ

พอดีเป็นวันสุดท้าย instructors เลยพาไปดำเล่นบริเวณเรือจม ความลึกไม่ถึง 20 เมตร

ปรากฏว่าดำถึงซะงั้น head-first อีกต่างหาก ซึ่งปกติผมจะทำ head-first ไม่เคยได้ดีเลย

ด้วยประสบการณ์อันน้อยนิดของผม ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ แต่ความคิดของผม ณ นาทีนี้ ผมคิดว่า เรื่องความผ่อนคลายของร่างกาย และ จิตใจ มีความสำคัญ มาก มาก มาก กับการ equalize ครับ
toramarn
toramarn

ตั้งหัวข้อ  cynic Fri Jun 04, 2010 12:18 am

เท่าที่ผมศึกษาดูจาก internet นะครับ เรื่อง เลือดกำเดา คาดว่าเกิดจากโพรงไซนัสแหล่ะครับ
เพราะดำลงไปครั้งแรก(ทั้งสองวัน) แล้วขาขึ้นมีอาการปวดหน้า ส่วนครั้งหลังๆไม่มีอาการเจ็บอะไรเลยครับ (ไม่งั้นผมคงไม่กล้าลง)
สามารถ equalize ได้ อาการเจ็บหน้าก็หายไปครับ ครูก็ถามตลอดครับว่าเป็นอะไรมั๊ย เจ็บมั๊ย equalize ได้มั๊ย ถ้า equalize ไม่ได้ให้ขึ้นครับ

มีความเป็นไปได้ ที่โพรงไซนัสผมจะมีเมือกมาก เพราะวันแรกก่อนเรียนผมดันไปดำ snorkel รอบเกาะ
แล้วหน้ากากที่ทางทัวร์มีให้ไม่พอดี น้ำรั่วเข้าจมูกผมตลอดเวลา วันที่เรียนคงจะมีเมือกในโพรงจมูกเยอะครับ

คุณ toramarn ครับ อาจารย์ของผมชื่อ augusto ครับ เห็นแว่บๆในรูปของคุณ ajake ด้วยครับ
ส่วนเรื่องสำนักเกาะเต่า 55+ เท่าที่ผมเรียนแค่ freediver ไม่ได้ต่อ advance ผมว่าเค้าไม่ได้เน้น personal best หรือ push อะไรมากมายนะครับ
cynic
cynic

ตั้งหัวข้อ  cynic Fri Jun 04, 2010 12:24 am

เรื่อง equalize นี่

พอดีผมไม่เคยมีประสบการณ์ การ equalize มาก่อนที่จะไปเรียนเลยครับ
ไม่เคยเรียน scuba ปกติก็ดำแค่ snorkel และลงไปประมาณ 3 เมตร เท่านั้นครับ

ตอนแรกๆที่ equalize ไม่ออกเป็นเพราะ ไม่ได้ pre-pressure และไม่ได้ equalize บ่อยเพียงพอครับ
พอได้รับการแก้ไขและแนะนำ ก็เลยสามารถทำได้ใน dive หลังๆ
cynic
cynic

ตั้งหัวข้อ  toramarn Fri Jun 04, 2010 12:35 am

Augusto "นายกล้ามโต" นี่ ก็ใจเย็นดีนะครับ ดูเน้น ๆ เอาใจใส่ดีครับ

เรื่อง freediving นี่ มันเป็นวัน ๆ จริง ๆ ครับ บางวันก็ลื่น บางวันก็งุ ๆ งิ ๆ

เอาสนุก เพลิน ๆ แล้วกันนะครับ

ส่วนคอร์ส advance นี่ หลัก ๆ ก็มีเรื่อง 4-section breathing คือเพิ่ม ribcage กับ หลัง, มีเรื่อง packing นิดหน่อย คือสอนให้รู้ แต่ห้ามทำ เพราะกล้ามเนื้อเรายังไม่ยืดหยุ่นพอ, มีเรื่อง contraction แล้วก็มี static apnea คือกลั้นหายใจ ในห้อง และในน้ำครับ อะไรประมาณนี้ครับ

ใจจริง ณ จุดนี้ ที่ผมอยากเรียนที่สุด คือ frenzel ครับ ถ้ามีใครสอน จะยอมเสียตังค์เรียนเรื่องนี้อย่างเดียว กันเลยทีเดียวครับ pig
toramarn
toramarn

ตั้งหัวข้อ  cynic Fri Jun 04, 2010 12:46 am

555+
กล้ามโตจริงครับ ตอนเค้า breath-up ให้ดูในห้องเรียน น่ากลัวมากครับ กลัวซี่โครงเค้าทะลุออกมาก

frenzel นี่คือการ equalize ที่ใช้กระเืืดือก + โคนลิ้น อะไรประมาณนี้รึเปล่าครับ
ถ้าใช่เค้าก็สอนและทำให้ดูในห้องนะครับ และก็ให้ทุกคนลองทำดู
พอดีผมทำได้เอง ก็เลยใช้เทคนิคนี้แหล่ะครับ ไม่กินแรงดีครับ

link นี้เป็นแบบฝึกกล้ามเนื้อ เพื่อให้ทำ frenzel ได้ครับ ลองดูนะครับ
http://translate.google.co.th/translate?js=y&prev=_t&hl=en&ie=UTF-8&layout=1&eotf=1&u=http%3A%2F%2Fwww.thelin.net%2Flaurent%2Fplongee%2Fgymnastique.html&sl=auto&tl=en
cynic
cynic

ตั้งหัวข้อ  toramarn Fri Jun 04, 2010 1:09 am

โอ้! สุดยอด เยี่ยมจริง ๆ ครับ

คงต้องลองฝึกกันซะหน่อยดีกว่า เดี๋ยวจะลองไปอ่านดูครับ ขอบคุณมากครับสำหรับ link

คุณ ajake ก็โชคดี กระดิกหูได้ เลย equalize ได้โดยไม่ต้องบีบจมูก ใส่ฟินคาร์บอน C4 กดปื้ดเดียวทะลุ 25 เมตร ยังมาบอกให้เราอิจฉาอีกว่า โอโห พุ่งเลยปลายเชือกกลับตัวแทบไม่ทัน! What a Face

ทำ frenzel ได้โดยธรรมชาติอย่างงี้ เอาดีทางนี้ท่าจะรุ่งครับ! cheers
toramarn
toramarn

ตั้งหัวข้อ  toramarn Fri Jun 04, 2010 1:23 am

อ้าว! ไปอ่านดู ปรากฏว่าเป็น BTV ครับ

คือเป็นอันเดียวกับระบบ "กระดิกหู" ที่ว่าครับ

อันนี้จะสะดวกมาก ๆ ที่ความลึกไม่เกิน 30 เมตรครับ ทางคุณ ajake ก็ PB ที่ 30.5-30.6 เมตรตามตำราเป๊ะ แต่เท่าที่แกบอกเหมือนว่าไม่ได้เป็นปัญหาที่ equalize แต่มันเป็นความรู้สึก "ตื้นตัน" บอกไม่ถูก ก็เลยสุดที่แค่นั้นครับ Rolling Eyes

ไว้ต้องให้แกมาเปิดใจด้วยตัวเองดูครับ ก่อนหน้านี้เห็นติดพันเรื่องชาติบ้านเมืองอยู่... bom

ส่วน frenzel ที่ว่า เป็นการใช้ลิ้นดันอากาศย้อนกลับไปทาง eustachian tubes ครับ
toramarn
toramarn

ตั้งหัวข้อ  Nae Sun Jun 13, 2010 1:47 pm

ยินดีต้อนรับค่ะ
20 เมตร CWT กับ FIM.. ยินดีด้วยนะคะ
กลับมาแล้วได้ซ้อม STA กับ DYN ที่สระบ้างรึเปล่าคะ
ถ้าสนใจซ้อมฟรีไดฟ์ในสระก็นัดมาได้นะคะ เนซ้อมประจำกับพี่ผู้หญิงอีกคนนึง
ช่วงนี้ซ้อมกันปกติ เอาผ่อนคลาย ให้คุ้นชินกับน้ำและการกลั้นหายใจใหม่ หลังจากทิ้งช่วงไป
ไม่ได้ซ้อมเพื่อทำ maximum เอาจริงเอาจัง (ความจริงคือ chicken กัน 55)
เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเจอหนุ่มๆฟรีไดฟ์ในสระเท่าไร หายไปไหนกันหมดอ่ะ พี่ชัช...

ป.ล. ศัพท์ งุๆ งิๆ ของพี่ต่อบ่งบอกว่าวัยรุ่นมากค่ะ 55 เอามาใช้กับหูที่ตึงๆเวลาฟรีไดฟ์ได้ด้วย!
Nae
Nae

ตั้งหัวข้อ  toramarn Sun Jun 13, 2010 9:26 pm

Nae พิมพ์ว่า:

ป.ล. ศัพท์ งุๆ งิๆ ของพี่ต่อบ่งบอกว่าวัยรุ่นมากค่ะ 55 เอามาใช้กับหูที่ตึงๆเวลาฟรีไดฟ์ได้ด้วย!

เค้าเรียกว่า "แอ๊บเด็ก" ครับ What a Face
toramarn
toramarn

ตั้งหัวข้อ  cynic Tue Jun 15, 2010 1:52 pm

ยังไม่ได้ซ้อมเลยครับ
กำลังพักโพรงไซนัสอยู่ครับ

สระที่คุณเนว่านี่หมายถึงสระที่ไหนนะครับ บ้านกล้วยรึเปล่าครับ
เท่าที่ผมหาอ่าน สระบ้านกล้วยนี่ลึกสุด 1.5 เมตรรึเปล่านะครับ

ถ้าเป็นไปได้จริงๆอยากหาสระที่มีสระกระโดดด้วยครับ (ลึก 5 เมตร) จะได้ฝึก equalize ไปด้วยครับ
ไม่รู้ว่าที่เกษตรนี่เค้าเปิดให้ใช้รึเปล่าครับ

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วผมไปถามสระว่ายน้ำตรงสนามศุภฯ มีสระกระโดดอยู่คู่กันด้วย แต่เค้าปิดบริการไม่มีกำหนดครับ
น่าเสียดายมากมายครับ
cynic
cynic

ตั้งหัวข้อ  toramarn Tue Jun 15, 2010 3:00 pm

สระเกษตรใช้ได้ครับ นัดกับ 'จารย์ ghostpipe เจ้าถิ่นได้เลยครับ รู้สึกจะ 50 บาทใช่ไม๊ครับ'จารย์?
toramarn
toramarn

ตั้งหัวข้อ  ajake Tue Jun 15, 2010 7:49 pm

ยินดีต้อนรับครับ กลับมาสู่โหมดเปียก หลังจากไปกู้โลกเรื่องบ้านเมืองมาพักนึงจนตัวแห้งสนิท
คงต้องเริ่มฝึกใหม่หมด ร่างกายก็โทรมมากๆ งั้นขอฝากตัวด้วยคนครับ

ไปลงสระกันเมื่อไหร่ดีครับ Very Happy
ajake
ajake

https://www.facebook.com/ajake9

ขึ้นไปข้างบน