Thailand Freediving
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

อะไรทำให้สมาชิกแต่ละท่านหันมาสนใจเริ่ม freediving กันครับ

Jawsss
a-bad
Nae
ghostpipe
8 posters

Go down

อะไรทำให้สมาชิกแต่ละท่านหันมาสนใจเริ่ม freediving กันครับ Empty อะไรทำให้สมาชิกแต่ละท่านหันมาสนใจเริ่ม freediving กันครับ

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Tue Aug 18, 2009 11:03 pm

สำหรับผมแล้ว ความรู้สึก ที่ feel free เวลาอยู่ใต้น้ำโดยปราศจากเครื่องช่วยหายใจ

กลมกลืนเป็นส่วนหนึ่งของธรรมชาติรอบๆ ตัว

เคลื่อนไหวได้อย่างอิสระ ทุกมิติตามต้องการ

ยิ่งเราสามารถอยู่ใต้น้ำได้นานมากขึ้นเท่าไรเรา

ก็จะทำให้เรามีโอกาสซึมซับความรู้สึกนั้นได้ยาวนานมากขึ้น

นั่นคือสิ่งที่ทำให้อยากฝึก freediving ครับ

แก้ไขล่าสุดโดย ghostpipe เมื่อ Tue Aug 25, 2009 8:20 pm, ทั้งหมด 2 ครั้ง
ghostpipe
ghostpipe

ขึ้นไปข้างบน Go down

อะไรทำให้สมาชิกแต่ละท่านหันมาสนใจเริ่ม freediving กันครับ Empty Re: อะไรทำให้สมาชิกแต่ละท่านหันมาสนใจเริ่ม freediving กันครับ

ตั้งหัวข้อ  Nae Mon Aug 24, 2009 5:05 pm

ตอนเด็กๆเคยดูสารคดีเกี่ยวกับฟรีไดวิ่ง สงสัยว่าคนดำน้ำได้นานและลึกจริงเหรอ โตขึ้นเลยลองไปเรียนดู แล้วก็ติดใจ หาซื้ออุปกรณ์ ฝึกซ้อมเรื่อยๆ พอเจอเพื่อนที่เล่นฟรีไดฟ์และสามารถพูดคุยถึงเรื่องฟรีไดฟ์ได้เป็นชั่วโมงๆก็คิดว่าสนุกดีนะ ยังไงๆก็ไม่เลิกหรอก Very Happy
Nae
Nae

อะไรทำให้สมาชิกแต่ละท่านหันมาสนใจเริ่ม freediving กันครับ Empty Re: อะไรทำให้สมาชิกแต่ละท่านหันมาสนใจเริ่ม freediving กันครับ

ตั้งหัวข้อ  a-bad Mon Aug 24, 2009 7:15 pm

เพิ่งรู้จักคำนี้มา 2-3 ปีเองครับ ก่อนหน้านี้ไม่เคยรู้มาก่อนว่าคนเราสามารถลงไปใต้น้ำได้หลายสิบจนถึงเป็นร้อยเมตรด้วยตัวเปล่าๆ
ก็ได้แต่ลองดำเองเล่นๆครับ เจอขยะก็ดำไปเก็บมั่ง 5-6 เมตร มากสุดก็ 10 เมตร เกิน 10 เมตรยังไม่กล้า ป๊อด และยังไม่เคยไปเรียนแบบจริงจัง
อยากหาคนที่สนใจเหมือนกันแต่ไม่มีเลย ส่วนมากจะชอบสคูบ้ากันมากกว่า

ตอนนี้มีแล้ว Smile
a-bad
a-bad

ตั้งหัวข้อ  Jawsss Wed Aug 26, 2009 7:26 pm

เพิ่งรู้จักจากพันธ์ทิพย์เนี่ยแหละครับ พอดีไปเจอกระทู้นั้นเข้า จุดประกายขึ้นมาเลย จำได้ว่าเคยอ่านหนังสือของท่านมุ้ยแล้วก็ดูหนังเรื่อง Cocoon แล้วก็เพราะชอบดำน้ำอยู่แล้วมากมาย ได้แต่ดำผุดดำว่ายเล่นเอาเอง แต่ยังไม่เคยสกูบ้า ว่าจะเรียนหลายทีแล้ว แต่ก็รู้สึกว่ามันเป็นความยุ่งยากที่จะต้องมีอุปกรณ์โน่นนั่นนี่ติดตัวลงไป แล้วก็ไม่ค่อยอยากจะเชื่อใจพวก equipment สักเท่าไหร่ ในที่สุดก็ได้มาเจอกลุ่ม free diving นี้เข้า โชคดีจริงๆ เลย cheers
Jawsss
Jawsss

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Thu Aug 27, 2009 8:13 am

ยินดีครับ ถ้าอย่างไรมีเวลาว่างเมื่อไร ก็มาทำความรู้จักกันที่สระก่อนก็ได้ครับ
ghostpipe
ghostpipe

ตั้งหัวข้อ  Term Mon Aug 31, 2009 1:59 am

ของผมคงเริ่มจากหมู่เกาะ Surin เลยทำให้ชอบ Snorkle และก็เลยมาทำให้รู้จักกับ Freedive
"ผมว่า Freedive ทำให้ผมสัมผัสกับความงามใต้ท้องทะเลในมุมมองที่หลากหลาย สวยงามมากขึ้น"
มีทั้งประสบการณ์ดีๆจากภาพใต้น้ำสวยๆ และเสียวๆ จากเลือดกำดาวที่ไหลทะลักออกมาอย่างสม่ำเสมอ

สุดท้ายก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
ผมไม่เคยเรียนดำน้ำแบบใดๆเลยสักอย่าง มั่วมาตลอด หวังว่าคงจะได้คำแนะนำและแลกเปลี่ยนประสบการณ์ดีๆซึ่งกันและกันครับ Very Happy
Term
Term

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Tue Sep 01, 2009 8:42 am

ยินดีต้อนรับครับคุณ Term หวังว่าคงมีโอกาสได้พบกันครับ
ghostpipe
ghostpipe

ตั้งหัวข้อ  Marlin Fri Sep 04, 2009 12:34 am

สนใจ Freediving เมื่อตอนเป็นนักเรียนพละ ปี 2 ครับ ตอนปิดเทอมไปทำงานเป็นกรรมกรดึงอวนบนเรือประมง เห็น "คนน้ำ" เขาดำน้ำลงไปผูกอวน รู้สึกว่าเขามีความสามารถสูงเหลือเกิน สมัยนั้นเป็นนักกีฬาว่ายน้ำ ตอนกลับมาถึงฝั่งพวก "คนน้ำ" พวกนี้ก็ท้าเราว่ายน้ำแข่งกันครับ ว่ายจากสะพานหนึ่งไปอีกสะพานหนึ่งแล้วก็กลับ ใครชนะได้เหล้าขวดหนึ่ง ปรากฎว่าคน้ำทั้งหลายว่ายน้ำสู้เด็กไม่ได้ ผมว่ายกลับมาถึงแล้วพวกนั้นยังไม่ถึงสะพานแรกเลย เลยรู้ว่าคนดำน้ำเก่งไม่ได้ต้องว่ายน้ำเก่งด้วยน่ะครับ

กิจกรรมสมัยเด็กก็มักจะเป็นกิจกรรมในทะเล ไปกางเต็นท์นอนบนเกาะสิงโต หน้าสวนสน ประจวบฯ มีหน้ากาก ฟิน แล้วก็ปืนฉมวกทำเองคนละกระบอกกับเพื่อนสนิท ดำน้ำยิงปลามากินสนุกดีครับ แต่การดำน้ำสมัยนั้นทำได้เพียงนิดหน่อยเท่านั้นเอง อ่านดูจากหนังสือทั้งหลายพบว่ามีการฝึกฝนจนดำน้ำได้หลายสิบถึงร้อยเมตร ก็ยังไม่ค่อยเชื่อนักครับ ว่าคนเราจะทำอย่างนั้นกันได้จริงๆ ระยะหลังได้อ่านข่าวคราวของพวกนักดำน้ำยิงปลาชาวสหรัฐอเมริกา ก็ทำให้สนใจ แต่ก็อยู่แค่ในความฝันครับ แล้วก็ดำกันอยู่แถบเกาะแก่งชายฝั่ง กางเต็นท์ ยิงปลากันที่เกาะทะลุ เกาะสิงห์ เกาะสังข์ ประจวบฯ หรือบางทีมีกำลังเยอะ ก็ไปถึงหมู่เกาะกำ ระนอง นั่นเลยครับ เอาเป็นว่าเมื่อนานมาแล้ว ดำ Freediving ก็เพื่อจะหาปลามากินกันในงานปาร์ตี้รอบกองไฟริมชายหาดนั่นเองครับ แต่หลังจากนั้น เป้าหมายก็เปลี่ยนไปตามวัย

มาดำน้ำแบบ SCUBA อยู่นาน อยู่มาวันหนึ่งนิปปอนก็ชวนไปเรียนที่เกาะลันตา พบกับครู Francois ซึ่งเป็นครูสอนที่ดีมากๆ เลยทำให้เรียนต่อมาเรื่อยๆ จนครูกลับไปบ้านเลยไม่ได้เรียนต่ออีกครับ จำได้ว่าตอนไปเรียน AIDA *** เจอน้อง Nae ด้วย กลับมาภารกิจอื่นๆ มากมายทำให้ซ้อมได้น้อย นิปปอนกับน้อง Nae ก็แซงไปไกลลิบแล้วครับ คิดว่าช่วงต่อไปนี้มีเพื่อนๆ มากมายที่มาดำน้ำกัน คงจะเริ่มซ้อมมากขึ้นครับ เริ่มจากสัปดาห์นี้เลย จะลองลงทะเลดูว่ายังลงได้ถึงสิบเมตรหรือเปล่านะครับ Smile

เสน่ห์ของการดำน้ำ Freedive นี่บรรยายยากนะครับ ต้องลองดูเอง ทั้งความรู้สึกดีกับตัวเองที่สามารถลงไปได้ ความรู้สึกสดชื่นจากลมหายใจแรกหลังจากขึ้นมา ความรู้สึกเหมือนล่องลอยอยู่ในสรวงสวรรค์ขณะว่ายขึ้นสู่ผิวน้ำ ฯลฯ. ไม่ลองก็ไม่รู้หรอกครับ

จำได้ว่าไปดำที่เกาะมาหยากับ Francois ครั้งหนึ่ง ลงไปเจอฉลามสี่ตัวว่ายวนเวียนอยู่ พวกมันไม่รู้เลยว่าเรามาเกาะหินดูอยู่เนื่องจากเราลงไปเงียบกว่าสกูบ้ามากมายนัก รู้สึกว่าการดำน้ำครั้งนั้นทั้งครูทั้งศิษย์ดำอยู่ได้นานกว่าปกติพอสมควรเลยครับ ตรงนี้ก็เป็นเสน่ห์ของการดำน้ำ Freedive อีกประการหนึ่งครับ
Marlin
Marlin

ตั้งหัวข้อ  Mee+ Fri Sep 04, 2009 7:41 am

นักเรียนทั้งหมด.....ตรง!!....สวัส..ดี..ครับ..คุณ..ครู..Marlin
Mee+
Mee+

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Fri Sep 04, 2009 8:16 am

ขอบคุณครับครู Marlin ที่มาร่วมแบ่งปันประสบการณ์
ว่างๆ จะหาโอกาสไปดำ freedive กับครูที่เรืออีกครับ
ghostpipe
ghostpipe

ตั้งหัวข้อ  a-bad Sat Sep 05, 2009 9:39 am

สวัสดีครับคุณครูมาร์ลิน (ตามพี่หมี) Laughing

ไปได้ไปแสมสารเกือบปีแล้ว เรือครูเบิ้มนี่คงว่าสองปีได้ครับจากครั้งสุดท้ายที่ไปใช้บริการ
a-bad
a-bad

ตั้งหัวข้อ  Marlin Mon Sep 07, 2009 1:01 am

สวัสดีครับเพื่อนๆ Freedivers พี่ Mee+ คุณ Ghostpipe ว่างๆ คงได้ไปซ้อมร่วมกันอีกนะครับ คุณ A-Bad สงสัยผมคงจำไม่ได้แล้วละครับหากเป็นสองปีมาแล้ว แต่เจอกันตอนซ้อมในสระสักวันคงคุ้นหน้ากระมังครับ
Marlin
Marlin

ตั้งหัวข้อ  Jawsss Wed Sep 16, 2009 8:17 am

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับคุณครู Marlin
Jawsss
Jawsss

ตั้งหัวข้อ  พรุนยักษ์ Thu Oct 29, 2009 12:01 am

มาแนะนำตัวด้วยครับ ก้องครับ

ที่สนใจใน free diving ก็เพราะอยากจะเพิ่ม limit ของตัวเองออกไปมากๆ ครับ เพื่อที่ว่าเมื่อมีโอกาสไปทะเลจะมีเวลาสามารถชื่นชมความงานใต้ท้องทะเลบ้านเราได้นานๆ มากขึ้นครับ
อย่างไรผู้ชายตัวเล็กๆ คนนี้ก็ขอฝากเนื้อฝากตัวไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ rabbit

พรุนยักษ์

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics