Thailand Freediving
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

วันนี้มีสมาชิกใหม่มาซ้อมที่สระเกษตรครับ

a-bad
ghostpipe
6 posters

Go down

วันนี้มีสมาชิกใหม่มาซ้อมที่สระเกษตรครับ Empty วันนี้มีสมาชิกใหม่มาซ้อมที่สระเกษตรครับ

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Mon Aug 24, 2009 11:34 am

ไปต่างจังหวัดมาหลายวัน ไม่ได้เข้า web pantip เลยไม่รู้ว่าจะมีสมาชิกไปซ้อมที่เกษตรด้วย
ผมก็ไปซ้อมตามปกติ จู่ๆ ก็มีชายหนุ่มคนหนึ่ง เดิมมา ทำท่าว่าจะมาซ้อมว่ายน้ำ ไอ้เราก็ไม่ได้สนใจ
ซ้อมไปเรื่อย

พอว่ายมาเจอกันถึงได้รู้ว่าสนใจจะมาร่วมซ้อมด้วย ก็เลยคุยกันครับ

ได้ความว่า ไม่เคยมีพื้นฐานมาเลย ก็เลยแนะนำครับ (สำหรับท่านอื่นๆ ด้วยนะครับ) ว่า

ถ้ามีพื้นฐาน scuba มาก็จะง่ายขึ้น เพราะมีทักษะด้าน skin diving คือการดำผิวน้ำมาแล้ว
สามารถตีฟินได้ ดำแบบ head first ลงสู่ใต้น้ำได้ เคลียร์หูได้ คุ้นเคยกับน้ำพอสมควรแล้ว

วันนี้ก็เลยลอง swimming under water กับ static แบบสบายๆ ง่ายๆ กันครับ
แล้วก็ไปลองลงสระ 5 เมตร เล่นๆ ลองฝึก clear หูดู

อย่างไรก็ตามผมได้แนะนำไปแล้วว่า อย่างไรก็ต้องไปเรียนกับ Certified Freediver Instructor (คือผู้ฝึกสอนที่ผ่านการฝึกฝนมาสำหรับการสอนอย่างแท้จริง)

ทางพวกเราก็ได้แต่มาช่วยกัน ฝึกซ้อมเท่านั้น

ผมเองก็ยังไม่ได้เรียน ตั้งใจจะไปปลายปีนี้ครับ
ถ้าสนใจลองนัดหมายกันครับ เผื่อจะได้ไปเรียนพร้อมๆ กัน

แก้ไขล่าสุดโดย ghostpipe เมื่อ Tue Aug 25, 2009 8:19 pm, ทั้งหมด 2 ครั้ง
ghostpipe
ghostpipe

ขึ้นไปข้างบน Go down

วันนี้มีสมาชิกใหม่มาซ้อมที่สระเกษตรครับ Empty Re: วันนี้มีสมาชิกใหม่มาซ้อมที่สระเกษตรครับ

ตั้งหัวข้อ  a-bad Mon Aug 24, 2009 4:27 pm

ตอนแรกวันนี้จะไปแล้วครับ พี่ชัช
แต่เมื่อวานไปพัทยา ดำน้ำ 6 เดมา กินเยอะอีก วันนี้เลยนอนตื่นสาย แฮ่
เอาไว้คราวหน้าไปซ้อมด้วยนะครับ Smile
a-bad
a-bad

วันนี้มีสมาชิกใหม่มาซ้อมที่สระเกษตรครับ Empty Re: วันนี้มีสมาชิกใหม่มาซ้อมที่สระเกษตรครับ

ตั้งหัวข้อ  Nae Mon Aug 24, 2009 4:57 pm

ดีค่ะพี่ชัช แล้วซ้อมวันนี้เป็นไงมั่งคะ?
ของเนสุดสัปดาห์ที่ผ่านมาก็ไม่ได้ซ้อมเลย นั่งปั่นงานส่งอาจารย์เคร่งเครียด
คงได้ซ้อมอีกทีวันเสาร์-อาทิตย์นี้ที่สระเอกมัย

ป.ล.เห็นด้วยกับคำแนะนำของพี่ด้านล่างทุกประการค่ะ
Nae
Nae

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Tue Aug 25, 2009 9:06 am

เมื่อวานก็ซ้อมเบาๆ ครับ

เริ่มจากที่สระ 25 m ว่ายน้ำ free style แบบกลั้นหายใจ 25 m พัก 1 นาที 5 รอบ อันนี้ซ้อมท่าว่าย ไปในตัวด้วย

ตามด้วย dynamic with no fin 25 m พัก 1 นาที 5 รอบ และ

พอดีสมาชิกใหม่มา ก็เลยคุยกัน และทดลองให้ฝึกหายใจ และทำ static เวลาใช้ได้เลยที่เดียวสำหรับการทำครั้งแรกของเขา

จากนั้นก็ลอง dynamic with fin 25 m พัก 1 นาที สัก 5 รอบ

แล้วไปสระ 5 เมตร ปิดท้ายด้วย การดำลง 5 ม. และ dynamic ตามแนวทะแยงไปจนสุดสระ (~30 m) แล้วดำขึ้นผิวน้ำ แต่ไปเรื่อยๆ ช้าๆ นะ ถือว่าเป็นการ cool down ในตัว
ส่วนสมาชิกใหม่ก็ทดลองฝึกการ clear หู กับดำท่า head first ไป 10 โมงกว่าๆ ก็ขึ้นแล้ว พอดีมีสอน ตอนบ่าย

รวมๆ แล้วถือว่าวันนี้ซ้อมเบาๆ เพราะ สุดสัปดาห์ที่ผ่านมา ไปเป็นอาจารย์ที่ปรึกษาเรื่องค่ายธรรมชาติให้กับนิสิต เดินขึ้นเขาลงเขา ฝนตก พอได้เหนื่อย

คิดว่าสักวันจะจัดค่าย free diving ดำน้ำ ชี่นชมปะการัง และส่งเสริมจิตสำนึกอนุรักษ์ทะเลดูบ้าง ถ้าสนใจก็บอกนะ จะลองดู
ghostpipe
ghostpipe

ตั้งหัวข้อ  a-bad Tue Aug 25, 2009 5:42 pm

ทำค่าย น่าสนนะครับ Cool

ล่าสุดไปซ้อมที่สระรางบัว บางแค ทำ DYN ได้ 50 เมตร ดีที่สุดตั้งแต่เคยทำมา Embarassed

แต่อยากไปเรียนจริงจังแล้วนะเนี่ย พี่ชัชไปเมื่อไร อย่าลืมชวนกันนะครับ drunken
a-bad
a-bad

ตั้งหัวข้อ  Jawsss Wed Aug 26, 2009 7:14 pm

น้องใหม่มารายงานตัวครับ พี่ชัช

ต้องขอบคุณพี่มากๆ เลย สำหรับคำแนะนำดีๆ ผมไม่เคยเรียนดำน้ำมาก่อน อาศัยว่าใจรักเลยมั่วเอาเองมาตลอด ได้เรียนรู้เทคนิคดีๆ จากพี่เยอะเลย แล้วรู้สึกจะได้ผลดีขึ้นด้วย (ยกเว้น ยังเคลียร์หูไม่เป็นเลย ทำไงดีน้า)

ยังไงก็ต้องขอฝากตัวด้วยนะครับ อาจต้องรบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ในนี้อีกเยอะ

ขอบคุณมากครับ
Jawsss
Jawsss

ตั้งหัวข้อ  Nae Wed Aug 26, 2009 8:09 pm

ท่าทางไปได้สวยนะคะพี่ชัช
แล้วตัดสินใจเลือกโมโนได้ยังคะ?

ดีใจกับ 50 เมตรของพี่เอด้วยค่ะ ไดนามิคนี้ยังไปได้อีกไกล

ป.ล. เพิ่งตามข่าวการแข่งขันไดนามิคแชมป์โลกเมื่อสองสามวันที่ผ่านมา มีคนทำได้ 200 เมตรหลายคนเลยอ่ะ
ดำได้อึดกันแท้น้อ...
Nae
Nae

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Thu Aug 27, 2009 8:15 am

ยินดีครับคุณ Jawss มาซ้อมที่สระกันบ่อยๆ นะครับ เดี๋ยวก็ดีขึ้นเรื่อยๆ เรื่องเคลียร์หู หรือพื้นฐานทาง skin dive ผมพอแนะนำให้ได้ครับ
นัดหมาย confirm กันก่อนนะครับว่าจะมาเมื่อไร

N' Nae พี่ยังไม่มีเวลาเข้าไปเลือกดูเลย งานช่วงนี้ยุ่งมากๆๆ เดี๋ยวเลือกได้แล้วคงจะต้องปรึกษา Nae กับ คนอื่นๆ อีกทีครับ เผื่อจะทำ 100 เมตรแรกได้สำเร็จ
ghostpipe
ghostpipe

ตั้งหัวข้อ  ched Fri Aug 28, 2009 7:55 pm

เพิ่งสมัครเข้ามาวันนี้เหมือนกันครับ ตามริ้งจากกลูเกิลเข้ามา พอดีช่วงนี้ดำสกลูบ้าอยู่แล้วก้เลยสนใจฟรีไดท์ ฝากตัวด้วยนะครับ
ched
ched

ตั้งหัวข้อ  Hippo Fri Aug 28, 2009 8:03 pm

สมัครก่อนคุณ ched สามนาที
ผมอยู่ภูเก็ตเลยไม่่ได้ไปซ้อมด้วย
ยินดีที่ได้รู้จักกับทุกท่านครับ
Hippo
Hippo

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Tue Sep 01, 2009 8:44 am

ยินดีครับ

สงสัยต้องตั้ง forum แนะนำสมาชิกใหม่แล้วมั๋งครับ เอาไว้ทักทายกัน
ghostpipe
ghostpipe

ตั้งหัวข้อ  Jawsss Thu Sep 03, 2009 11:16 am

เห็นด้วยคร้าบ
Jawsss
Jawsss

ขึ้นไปข้างบน