Thailand Freediving
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สวัสดีครับ Sawasdee Krab

4 posters

Go down

สวัสดีครับ Sawasdee Krab  Empty สวัสดีครับ Sawasdee Krab

ตั้งหัวข้อ  ghostpipe Tue Apr 26, 2011 9:15 pm

ขอเจิมเป็นคนแรกนะครับ

ผมเริ่มเล่น Freedivng อย่างเป็นทางการกับชมรม BKKLOMA ตั้งแต่ สิงหาคม 2551 ครับ แต่ก็ยังไม่ได้ไปเรียนเพื่อ Certify
ธันวาคม ปีถัดมา ก็ไปเรียน AIDA** ที่เกาะลันตา ขับรถไปคนเดียวทัังไปและกลับครับ ได้เจอน้อง Small เป็นคนไทยไม่ได้รู้จักกันมาก่อนเลย แต่ก็นัดไปเรียนพร้อมกันผ่าน forum นี้ ก่อนหน้านี้เคยมีคนไทยไม่กี่คนไปเรียนที่นี่ แต่ก็เรียนกับ Instructor ที่เหมือนกันบ้างต่างกันบ้าง แต่ก็เป็นหลักสูตรของ AIDA เหมือนกัน https://thailandfreediving.thai-forum.net/t35-topic

ตั้งใจว่าจะไปเรียนปีละครั้ง แต่ปีที่แล้วติดธุระมากมาย ปีนี้เพิ่งไปเรียน AIDA*** ที่เกาะเต่า เมื่อก่อนสงกรานต์ที่ผ่านมา ทั้งๆ ที่เพิ่งมีข่าวพายุถล่มเกาะเต่า ก็ไปมันคนเดียวอีกนั่นแหละ แต่ปีนี้ผมเป็นนักเรียนไทยแรกและคนเดียวของโรงเรียนนั้นเลย https://thailandfreediving.thai-forum.net/t90-topic

อยากให้คนไทยรู้จักกีฬานี้มากยิ่งขึ้นครับ Freediving เป็นได้ทั้งกีฬา และกิจกรรมนันทนาการ (recreational activity) ประโยคที่ผมชอบมากที่สุดเกี่ยวกับ Freediving ก็คือ

The scuba diver dives to look around. The freediver dives to look inside. by Umberto Pelizzari (one of the world famous freediver, http://en.wikipedia.org/wiki/Umberto_Pelizzari)

มีความสุขทุกครั้งที่ได้กลมกลืนเป็นส่วนหนึ่งของสายน้ำและสรรพชีวิตในท้องทะเล

หวังว่าจะได้เจอทุกๆ คนใน forum นี้มาร่วมฝึกซ้อมกีฬานี้กันนะครับ
ghostpipe
ghostpipe

ขึ้นไปข้างบน Go down

สวัสดีครับ Sawasdee Krab  Empty ขอเจิมเป็นคนที่ 2 นะจ๊ะ

ตั้งหัวข้อ  Aeysea Fri Apr 29, 2011 3:13 am

สวัสดีค่ะ
ขอโทษด้วยที่ไม่ค่อยได้เข้ามาโพสต์บ่อยค่ะ (แต่ติดต่อคุณเนทางโทรศัพท์เป็นพักๆ นะ)เลยขอเขียนยาวๆ นะจ๊ะ

ขอแนะนำตัวอีกครั้งค่ะ เอทำงานเกี่ยวกับด้านสิ่งแวดล้อมทางทะเล (ปะการัง หญ้าทะเล) อยู่ทางภาคใต้ฝั่งอันดามันตอนบนร่วมกับชุมชนชายฝั่ง ชอบกีฬาทางน้ำเป็นชีวิตจิตใจ ทั้งเรือใบ Kiteboard ดำน้ำ แต่ชอบฟรีไดฟ์มากเพราะเหมือนเราได้ฝึก"สมาธิ"ใต้น้ำและอยู่กับคำว่า "ปัจจุบัน" จริงๆ

ด้วยอาชีพที่ต้องเกี่ยวข้องกับทะเลจึงต้องดำผุด ดำว่ายในแบบของตัวเองมานาน (ครูพัก ลักจำ) คิดอยากจะเรียนฟรีไดฟ์วิ่งตั้งแต่ดูหนังเรื่อง The Big Blue เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว (แต่ไม่รู้จะไปเรียนที่ไหน) จนเจอร้านฟรีไดฟ์วิ่งร้านแรกในประเทศไทยที่เกาะเต่า เลยคิดจะไปเรียนกับ Apnea Total ตั้งแต่ครั้งยังเปิดร้านใหม่ๆ แต่ก็ไม่สามารถจัดสรรเวลาได้สักที จนเวลาล่วงเลยผ่านไป สังขารเริ่มไม่เที่ยง จึงใช้โอกาสทองเมื่อปีที่แล้วลางานเพื่อไปเรียน AIDA ** กับร้าน Blue Planet แล้วลงแข่งเลย ไม่ใช่เพราะเก่ง แต่อยากรู้จักเพื่อน เลยได้เจอกับคุณแอนเดรียและ คุณวอลเตอร์ที่เกาะลันตา หลังจากได้ข้อมูลจากคุณแอนเดรียเมื่อปีที่ผ่านมา จึงเข้ามาเป็นสมาชิก BKKLOMA และได้เจอกับคุณเนที่ภูเก็ต ลงไปฝึกฟรีไดฟ์กันที่เกาะไม้ท่อน หลังจากน๊านน... ไม่ได้ซ้อมอารายกะเค้าเลย ไม่มีเพื่อนค่ะ อ้อ มีเพื่อนเป็นไฟแดง !!! เวลารถติดตามแยกไฟแดง มันจะมีตัวเลขถอยหลัง 30..29..28.. ก็จะต้องใช้โอกาสนี้ฝึกกลั้นหายใจไปพลางๆ Laughing

เมื่อเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา เพิ่งจะมีเวลาเริ่มเรียน AIDA *** กับ Sarah แต่ยังไม่ทันจบ ก็เกิดเรื่อง (อุบัติเหตุนี้ไม่เกี่ยวกับที่เรียนฟรีไดฟ์) หัวโหม่งพื้นสระว่ายน้ำที่คลองท่อม จ.กระบี่ ส่งผลให้ หัวแตก เย็บ 7 เข็ม และคอหัก (ข้อที่ 1 ด้านขวา) แต่ยังไม่ตายค่ะ pale โชคดีที่มีความรู้เรื่องปฐมพยาบาลเบื้องต้น จึงเคลื่อนย้ายอย่างถูกวิธีมาที่ภูเก็ต ตอนนี้ผ่านไปสองเดือนแล้ว กระดูกติดดีค่ะ เดินได้แต่หันไม่ค่อยได้ เพราะเอ็นข้อต่อและกล้ามเนื้อคอด้านซ้ายยังเจ็บอยู่ โชคดีมากๆๆ ที่ไม่เป็นอัมพาต คิดว่าน่าจะกลับมาซนได้อีกทีก็ 6 เดือนขึ้นไป ปีนี้เลยงดกิจกรรมหนักทุกประเภทค่ะ

ถึงแม้ว่าจะเล่นกีฬายังไม่ได้แต่ก็ยังแอบลงไปนั่งแช่น้ำทะเลหน้าบ้านอยู่บ่อยครั้ง (แต่ว่ายน้ำยังไม่ได้) หากสมาชิกท่านใดสนใจและมีโอกาสมาภูเก็ต เอยินดีให้บริการที่พักฟรีแถวแหลมพันวานะจ๊ะ
Aeysea
Aeysea

http://www.flickr.com/photos/aeysea

สวัสดีครับ Sawasdee Krab  Empty Re: สวัสดีครับ Sawasdee Krab

ตั้งหัวข้อ  Nae Mon May 02, 2011 3:31 pm

หวัดดีค่ะ

ชื่อเนค่ะ อยู่กรุงเทพฯ มีเวลาว่างวันเสาร์-อาทิตย์ก็ไปดำผุดดำว่ายกลั้นหายใจอยู่ที่สระบ้านกล้วย แถวเอกมัย
ซ้อมมาได้หลายปีแล้วค่ะ เริ่มตั้งแต่ปี 2007 ตอนนี้ก็เข้าปีที่ 5 แต่ความสามารถยังอยู่ระดับเริ่มต้นอยู่ :p
ถนัดไดนามิคมากที่สุดในบรรดาประเภทต่างๆ ทั้งแบบใส่ฟินและไม่ใส่ฟิน
ใครว่างและสะดวกขอเรียนเชิญมาซ้อมด้วยกันค่ะ ซ้อมด้วยกันหลายคนสนุกดี

ที่ขยันซ้อมอยู่เป็นประจำเพราะชอบ ซ้อมแล้วสนุกดี ร่างกายแข็งแรง ได้เจอบัดดี้พูดคุยแลกเปลี่ยนกัน
ปีหน้าคิดว่าคงถึงเวลาแล้ว อยากลองลงสนามแข่งดู

ป.ล. หวังว่าคุณเอจะหายทันแข่งปีหน้า เป็นแชมป์ 3 สมัยซ้อน อิอิ
Nae
Nae

สวัสดีครับ Sawasdee Krab  Empty Re: สวัสดีครับ Sawasdee Krab

ตั้งหัวข้อ  ajake Tue May 03, 2011 8:18 am

สวัสดีครับ ชื่อต้นนะครับสนใจ Freedive มานานมากๆ จากหนัง Big Blue ครับ แต่มีโอกาสศึกษาฝึกซ้อมจริงๆ ก็เมื่อต้นปี 2552 กับ BKKLoma นี่แหละครับ แล้วก็ไปเรียนกับ Apnea Total ที่เกาะเต่าครับ จนจบ Advance Freediver ของ F.R.E.E. ครับ สนใจอยากจะไปเรียน AIDA อีกมากๆ ตอนนี้มาลอง Scuba เพื่อพักผ่อนเพิ่งจบ Advance ก็กำลังจะกลับไป Freedive หลังจากหยุดมานานมากกกก.... คงต้องเริ่มนับหนึ่งใหม่ครับ กำลังคิดว่าจะหาเวลาไปฝึกซ้อมกับเนให้ได้ เพราะตอนนี้ได้เพื่อนในกลุ่ม Scuba ที่สนใจ Freedive อยากมาฝึกด้วย

ต้องกลับมาฝึกฝนซะทีชอบเวลาที่อยู่ใต้น้ำมันอิสระ และได้ค้นพบอีกโลกหนึ่งจริงๆ ครับ
ajake
ajake

https://www.facebook.com/ajake9

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics